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DIBAJI  
  
Magonjwa yanayoambukiza kama vile UKIMWI, kifua kikuu na malaria bado ni tatizo 
kubwa kwa nchi nyingi zinazoendelea. Nchi hizi sasa pia zinakabiliwa na tatizo 
linaloongezeka kwa haraka la magonjwa yasiyo ya kuambukiza yakiwemo magonjwa 
ya moyo na mishipa ya damu, kisukari, saratani, magojwa sugu ya njia ya hewa na 
mapafu, magonjwa ya akili na madawa ya kulevya na ajili na majearaha. Kati ya 
vyanzo vya magonjwa haya ni ulaji usiofaa, kutoshughulisha mwili, matumizi ya 
tumbaku na kunya pombe kupita kiasi, vyote ambavyo vinahusiana na mtindo wa 
maisha. 
 
Changamoto iliyopo ni ya kuwa wakati bado kuna wanajamii wengi wenye lishe 
hafifu, wako wengi wenye lishe ya kutosha lakini isiyo bora. Kitabu hiki kinatoa 
mwongozo dhati kwa wafanyakazi wa afya juu ya Lishe na mtindo bora wa maisha 
unaoweza kusaidia kupunguza magonjwa haya yasiyo ya kuambukiza na pia tiba 
yake.  
 
Miongozo ya lishe iliyomo ni tofauti kidogo na ile tuliyozoea inayosizitiza kuondoa 
upungufu unaotokana na lishe duni: badala yake inasizitiza milo kamili 
isiyoambatana na magonjwa. Wahudumu wote wa afya watafaidika kwa kusoma 
kitabu hiki. Kila mmoja atafaidika yeye mweyewe na familia yake kwa kufuata 
mingozo iliyomo. Wale wanaohudumia watu wenye magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
watakuta miongozo mizuri itakayowasaidia kutoa huduma vizuri zaidi. Wale 
wanaotoa elimu ya afya kwa uma watapata miongozo mizuri kwa wateja wao na 
nimatumaini yetu kuwa wakifuata mbinu za mawasiliano zilizoainishwa wataweza 
kuwaongoza wanajamii kuepuka janga la magonjwa yasiyo ya kuambuliza linalokuja 
kwa kasi kubwa. 
 
Kitabu hiki ni kwa ajili ya wahudumu wa afya. “Mtindo wa Maisha na Magonjwa 
Yasiyo ya Kuambukiza” ni kitabu kingine chenye mafunzo haya haya pasipo tiba, 
kwa ajili ya wanajamii kujisomea wenyewe. Watoa elimu ya afya kwa uma 
watarahisisha kazi yao wakiwaelekeza wataja wao kujisomea kitabu hicho. Kila mtu 
akicheza nafasi yake vizuri na kutumia miongozo iliyomo huku, tutafunga goli na 
kuyalaza magonjwa yasiyo ya kuambukiza. 
 
 
 
 
 
___________________________ 
DKT. DONAN W. MMBANDO 
MGANGA MKUU WA SERIKALI 
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SHUKRANI 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na Chama cha Ugonjwa wa 
Kisukari Tanzania (TDA) inapenda kutoa shukrani za dhati kwa Shirika la Kisukari 
Duniani (World Diabetes Foundation – WDF) kwa kufadhili utayarishaji na uchapaji 
wa kitabu hiki cha Lishe na Ulaji Unaofaa kwa Watu Wenye Magonjwa Sugu Yasiyo 
ya Kuambukiza. 
 
Vili vile Wizara inapenda kutambua mchango wa Taasisi ya Chakula na Lishe 
(TFNC), Kitengo cha Elimu ya Afya, International Medical and Technological 
University (IMTU), Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Ilala - Amana, Hopsitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Temeke, Hospitali ya Shree Hindu Mandal, Taasisi, wataalamu mbali 
mbali na watu binafsi ambao wamechangia kwa njia mbali mbali katika kutayarisha 
na kukamilisha kitabu hiki. 
 
Kitabu hiki cha mshirikiki kinatarajiwa kuongeza ufahamu kuhusu magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza kwa watoa huduma za afya na hivyo kusaidia juhudi za serikali za 
kuwasaidia wananchi kujikinga na kudhibiti magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. 
 
 
 
 
 
_______________________________ 
DKT. MARGARETH E. MHANDO 
MKURUGENZI WA HUDUMA ZA TIBA 
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FARAHASA 
 
Asusa: Kiasi kidogo cha chakula ambacho sio mlo kamili, kinachoweza 

kuliwa bila matayarisho makubwa. Mara nyingi huliwa kati ya mlo 
mmoja na mwingine 

 
Kalori: Kipimo kinachotumika kupima kiasi cha nishati lishe 
 
Lehemu Aina ya mafuta inayopatikana hasa kwenye vyakula vyenye asili 

ya wanyama na pia hutengenezwa mwilini. Lehemu in 
anayotokana na vyakula ikizidi mwilini huleta madhara hasa katika 
mishipa ya damu kwani huwa na tabia ya kujikusanya katika kuta 
za ndani za mishipa hiyo kidogo kidogo na kuifanya kuwa 
myembamba.  

 
Makapi-mlo: Aina ya kabohaidreti ambayo mwili hauwezi kuiyeyusha. Makapi-

mlo hupatikana kwa wingi kwenye matunda, mbogamboga na 
nafaka zisizokobolewa 

 
Nishati-lishe: Nguvu inayouwezesha mwili kufanya kazi mbali mbali 
 
Virutubishi: Viini-lishe vilivyoko kwenye chakula ambavyo mwili hutumia 

kufanya kazi mbalimbali 
 
Lishe: Mchakato unaohusisha hatua mbalimbali za jinsi mwili 

unavyokitumia chakula kilicholiwa. Hatua hizi ni tangu chakula 
kinapoliwa, jinsi mwili unavyokisaga na kukiyeyusha na hatimaye 
virutubishi kufyonzwa na kutumika mwilini 

 
Afya: Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO), afya ni hali ya 

kuwa mzima kimwili, kiakili na kijamii, na wala sio tu hali ya 
kutokuwepo na ugonjwa au kuwa dhaifu 
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UTANGULIZI 
 

Magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza yanayohusiana na mtindo wa maisha 
yamekuwa yakiongezeka kwa kasi katika nchi zinazoendelea ikiwemo Tanzania. 
Awali, magonjwa haya yalikuwa yakiwaathiri zaidi watu wenye umri mkubwa (zaidi 
ya miaka 45) lakini kwa sasa magonjwa haya yanazidi kuathiri watu wenye umri 
mdogo wakiwemo watoto. 

Magonjwa sugu makuu sita yasiyo ya kuambukiza (kisukari, shinikizo kubwa la 
damu, magonjwa ya moyo, magonjwa ya figo, saratani, magonjwa sugu ya njia ya 
hewa) yanajitokeza kwa wingi katika nchi zenye uchumi mdogo na wa kati. Hali hii 
inatokana na mtindo wa maisha na ulaji ambao umebadilika kwa kasi kulinganisha 
na hali ilivyokuwa huko nyuma. Kwa mujibu ya Shirika la Afya Duniani (WHO), 
mitindo ya maisha isiyo bora ndio chanzo kikubwa cha kuongezeka kwa magonjwa 
sugu yasiyo ya kuambukiza duniani ambayo yamekuwa yakisababisha mamilioni ya 
vifo vya mapema kila mwaka.  

Maendeleo ya kiuchumi ambayo ni pamoja na kuongezeka kwa kipato, ambacho 
huwapa watu uwezo wa kumudu gharama za nyenzo mbalimbali za kurahisisha kazi 
za kutumia nguvu ikiwa ni pamoja na magari, vifaa vya kutendea kazi, kompyuta, 
televisheni nk  ni miongoni ya mambo yanayochangia kuongezeka kwa magonjwa 
haya. Matumizi ya nyenzo za kufanyia kazi au kutofanya mazoezi ya mwili 
huwafanya watu kulimbikiza nishati-lishe mwilini ambazo husababisha ongezeko la 
uzito wa mwili ambao huchangia kuongeza uwezekano wa kupata magonjwa hayo. 

Mambo mengine yanayochangia magonjwa haya ni kuongezeka kwa watu 
wanaohamia mijini na mabadiliko ya tabia ya ulaji. Mabadiliko ya tabia na mtindo wa 
ulaji yamefanya jamii kubadilisha namna ya ulaji na aina ya vyakula vinavyoliwa. 
Mabadiliko haya huifanya jamii kuachana na utaratibu wa kutumia vyakula vya asili, 
kutopika chakula kwa njia za asili, kutumia kwa wingi vyakula vyenye mafuta mengi, 
sukari na chumvi nyingi pamoja na nafaka ambazo zimekobolewa. Matokeo ya 
mabadiliko haya ni ongezeko la magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza ambayo 
huathiri ubora wa maisha. 

Kitabu hiki kinatoa maelezo kuhusu lishe na ulaji unaofaa kwa watu wote na watu 
wenye magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza na pia kinajadili kwa kina namna ya 
kuzuia magonjwa sugu sita yasiyo ya kuambukiza yaliyotajwa hapo juu. 

Walengwa wa kitabu hiki ni watoa huduma ya afya wanaotoa huduma katika kliniki 
zinazohudumia watu walioathirika na magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. Kitabu 
hiki kitatumika kama rejea wakati na baada ya mafunzo ya lishe na ulaji bora, 
malengo yakiwa ni kuwaongezea washiriki kiwango cha uelewa kuhusu: 

� uhusiano wa mtindo wa maisha na magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza 

� masuala ya msingi ya lishe bora 

� kutathmini hali ya lishe na kuchukua hatua stahili 

� viashiria vya hatari, dalili na hatua za kuchukua ili kupunguza uwezekano 
wa kupata baadhi ya magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza na jinsi ya 
kukabiliana nayo hususan ulaji unaoshauriwa; 

� mtindo bora wa maisha; na 

� mbinu za mawasiliano na wateja. 
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MODULI YA KWANZA 

MASUALA YA MSINGI KUHUSU CHAKULA NA LISHE 
 

Malengo 
Baada ya moduli hii washiriki wataweza: 

� Kueleza umuhimu wa chakula na lishe kwa afya bora; 
� Kutambua baadhi ya virutubishi, umuhimu na vyanzo vyake;  
� Kujadili makundi ya vyakula na umuhimu wake; 
� Kueleza jinsi ya kupanga mlo kamili; 
� Kutambua umuhimu wa kutathmini hali ya lishe na uhusiano wake na 

magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza; 
� Kuwa na stadi za kutathmini hali ya lishe na kuchukua hatua stahiki; na 
� Kueleza kuhusu mtindo bora wa maisha na vipengele vyake.  

 
Masomo katika moduli hii: 

1. Baadhi ya virutubishi vikuu, umuhimu na vyanzo vyake 
2. Makundi ya vyakula na mlo kamili 
3. Tathmini hali ya lishe, tafsiri na hatua za kuchukua 
4. Mtindo bora wa maisha na uhusiano wake na magonjwa sugu yasiyo ya 

kuambukiza. 
 
Utangulizi 
Chakula ni muhimu kwa binadamu wote kwani huupatia mwili virutubishi mbalimbali 
kwa ajili ya kazi mbalimbali mwilini na hivyo kuwezesha kuwa na afya bora. Karibu 
vyakula vyote huwa na virutubishi zaidi ya kimoja ila hutofautiana kwa kiasi na 
ubora. Kila kirutubishi kina kazi yake muhimu mwilini na mara nyingi virutubishi 
hutegemeana ili viweze kufanya kazi kwa ufanisi. 
 
Kuna makundi matano makuu ya vyakula ambayo yanamuwezesha mtu kupanga 
mlo kamili kwa kuchagua angalau chakula kimoja kutoka katika kila kundi. Vyakula 
ambavyo vina virutubishi vingi vinavyofanana huwekwa kwenye kundi moja. Mlo 
kamili huwa na virutubishi vyote muhimu kwa ajili ya lishe na afya bora.  
 
Nchini Tanzania kuna matatizo mengi ya utapiamlo ambayo yanatokana na kuzidi au 
kupungua kwa virutubishi. Tatizo la kuzidi kwa virutubishi ambalo linakua katika 
baadhi ya jamii linahusishwa kwa karibu na magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. 
Utapiamlo uwe wa kupungua au kuzidi kwa virutubishi huleta athari kwa jamii ikiwa 
ni pamoja na zile za kibinafsi, kijamii na kiuchumi.  
 
Tathmini ya hali ya lishe ya mtu ni muhimu ili kuwezesha kugundulika mapema dalili 
zozote za matatizo ya kiafya au ulaji usiofaa unaoweza kuongeza uwezekano wa 
mtu kupata maradhi hususan yale sugu yasiyo ya kuambukiza. Maendeleo ya 
kiuchumi yamechangia sana kuwafanya watu kuwa na mtindo wa  maisha ambao 
siyo bora. Mtindo huu wa maisha umechangia kwa watu kulimbikiza nishati-lishe 
mwilini na hivyo kujiweka katika uwezekano mkubwa wa kupata magonjwa sugu 
yasiyo ya kuambukiza 
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Somo la 1.1: Virutubishi, Makundi ya vyakula na Mlo 
kamili 
 
Mwisho wa somo hili washiriki waweze: 

� Kueleza maana ya maneno yanayotumika katika masuala ya lishe; 
� Kueleza umuhimu wa chakula kwa binadamu;  
� Kutambua baadhi ya virutubishi, umuhimu, vyanzo vyake na dalili za 

upungufu. 
� Kuainisha makundi ya vyakula na mifano ya vyakula katika kila kundi;  
� Kupanga mlo kamili kwa kutumia vyakula vinavyopatikana katika mazingira 

yao; na 
� Kukadiria kiasi cha chakula kwa mlo 

 

Utangulizi: 
Chakula ni muhimu kwa binadamu wote. Chakula huupatia mwili virutubishi 
mbalimbali kwa ajili ya kuuwezesha kufanya kazi mbalimbali. Ili kuwa na hali nzuri ya 
lishe ni vyema kuzingatia ulaji unaofaa ikiwa ni pamoja na mlo kamili. Ulaji unaofaa 
ni muhimu kwa watu wote. Ulishaji unaofaa kwa watoto kulingana na umri ni muhimu 
hasa kwa ukuaji na maendeleo yao. 

Maana ya maneno yanayotumika katika masuala ya lishe 
Chakula ni kitu chochote kinacholiwa au kunywewa na kuupatia mwili virutubishi 
mbalimbali. Chakula huupatia mwili nguvu, kuulinda na kuukinga dhidi ya maradhi 
mbalimbali. Mfano wa chakula ni ugali, wali, maharagwe, ndizi, viazi, mchicha, 
nyama, samaki, matunda n.k. 

Lishe ni mchakato unaohusisha hatua mbalimbali za jinsi mwili unavyokitumia 
chakula kilicholiwa. Hatua hizi ni kuanzia chakula kinapoliwa, jinsi mwili 
unavyokisaga na kukiyeyusha, umetaboli na hatimaye virutubishi kufyonzwa na 
kutumika mwilini.  

Virutubishi ni viini vilivyoko kwenye chakula ambavyo vinauwezesha mwili kufanya 
kazi zake. Karibu vyakula vyote huwa na virutubishi zaidi ya kimoja, ila hutofautiana 
kwa kiasi na ubora. Kila kirutubishi kina kazi yake mwilini na mara nyingi 
hutegemeana ili viweze kufanya kazi kwa ufanisi. Hakuna chakula kimoja ambacho 
kina virutubishi vyote vinavyohitajika mwilini isipokuwa maziwa ya mama kwa miezi 
sita ya mwanzo ya maisha ya mtoto. Wakati wa umetaboli virutubishi kutoka vyakula 
mbalilimbali huchangia katika kukamilisha utengenezwaji wa virutubishi 
vinavyohitajika na sehemu mbalimbali za mwili. Hivyo ni muhimu kula vyakula vya 
aina mbalimbali ili kuuwezesha mwili kupata virutubishi mchanganyiko 
vinavyohitajika.  

Mlo kamili ni ule ambao hutokana na chakula mchanganyiko kutoka katika makundi 
yote ya chakula na una virutubishi vyote muhimu kwa ajili ya lishe na afya bora. Mlo 
huu unapoliwa kwa kiasi cha kutosha kulingana na mahitaji ya mwili angalau mara 
tatu kwa siku huupatia mwili virutubishi vyote muhimu. 

Ulaji unaofaa hutokana na kula chakula mchanganyiko na cha kutosha (mlo kamili) 
ili kukidhi mahitaji ya mwili. Ulaji unaofaa pia huzingatia matumizi ya kiasi kidogo cha 
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mafuta, chumvi na sukari; pamoja na ulaji wa mbogamboga na matunda kwa wingi; 
kutumia vyakula vyenye makapimlo kwa wingi na kula nyama nyekundu kwa kiasi. 
Ulaji unaofaa huchangia katika kudumisha uzito wa mwili unaotakiwa na kupunguza 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza. Ulaji unaofaa unatakiwa kuzingatia mahitaji ya 
mwili kutokana na jinsi, umri, hatua za mzunguko wa maisha, kazi au shughuli na 
hali ya afya. 

Nishati-lishe ni nguvu inayopatikana baada ya virutubishi (kabohaidreti, mafuta) 
kuvunjwavunjwa mwilini. Mwili hutumia nguvu hiyo kufanya kazi mbalimbali kama 
kulima, kutembea, kupumua, kuziweka seli za mwili katika hali inayotakiwa n.k. 

Kalori au kilokalori ni kipimo kinachotumika kupima nishati-lishe  

Asusa ni kiasi kidogo cha chakula ambacho siyo mlo kamili na mara nyingi huliwa 
kati ya mlo mmoja na mwingine. Ni muhimu kuchagua asusa ambazo zina virutubishi 
muhimu kama maziwa, tunda (papai, chungwa, ndizi mbivu), muhogo, kiazi au ndizi 
ya kuchoma, karanga, juisi halisi ya matunda, togwa, uji wa maziwa, senene na 
kumbikumbi. 

Makapimlo ni sehemu ya chakula ambayo mwili hauwezi kuyeyusha lakini ni 
muhimu katika uyeyushwaji wa chakula. Mfano wa vyakula vyenye makapimlo kwa 
wingi ni mboga za majani, matunda kama maembe, machungwa, mapera, 
machenza, mafenesi; unga usiokobolewa (kama dona) na vyakula vya jamii ya 
kunde.  

Lehemu ni aina ya mafuta inayopatikana hasa kwenye vyakula vya asili ya 
wanyama na pia hutengenezwa mwilini. Lehemu inayotokana na vyakula ikizidi 
mwilini huleta madhara ya kiafya. Vyakula vyenye lehemu kwa kiasi kikubwa ni 
pamoja na maini, figo, mayai, nyama iliyonona kama nundu, nyama ya nguruwe 
yenye mafuta, mkia wa kondoo, samli, siagi, ngozi ya kuku n.k. 

Utapiamlo ni hali ya kupungua au kuzidi kwa baadhi ya virutubishi mwilini ambapo 
husababisha lishe duni au unene uliozidi.  

Hali nzuri ya lishe hutokana na kula chakula ambacho kinaupatia mwili nishati-lishe 
na virutubishi vyote muhimu ambavyo vinahitajika ili uweze kufanya kazi zake kwa 
ufanisi. Njia mbalimbali hutumika kutathmini hali ya lishe na vipimo hivyo (kama 
uzito, urefu, haemoglobin, lehemu) kulinganishwa na viwango maalum vilivyowekwa 
na Shirika la Afya Duniani. 

Antioxidants ni viini ambavyo vina uwezo wa kukinga seli za mwili zisiharibiwe na 
chembechembe haribifu (free radicals) ambazo huweza kusababisha saratani. Viini 
hivyo huungana na chembechembe hizo haribifu na kuzidhibiti ili zisisababishe 
madhara. Mifano ya antioxidants ni pamoja na beta-carotene, lycopene, vitamini C, 
E, na A. 
 
Faida za chakula kwa binadamu: 

� Kutengeneza seli za mwili na kurudishia seli zilizokufa au kuharibika; 
� Kusaidia ukuaji wa akili na mwili; 
� Kuupa mwili nguvu, joto na uwezo wa kufanya kazi; na 
� Kuupa mwili kinga dhidi ya maradhi mbalimbali. 
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Faida za kuwa na hali nzuri ya lishe 
Ni muhimu kuzingatia ulaji unaofaa ili kuwa na hali nzuri ya lishe. Ulaji bora 
usipozingatiwa virutubishi huzidi au kupungua mwilini na hivyo kusababisha 
utapiamlo. Hali nzuri ya lishe huuwezesha mwili: 

� Kukua kikamilifu kimwili na kiakili; 
� Kuwa na nguvu na uwezo wa kufanya kazi kwa ufanisi; 
� Kuwa na uwezo wa kujilinda na kukabiliana na maradhi na hivyo kuwa na 

afya nzuri; na 
� Kuzuia magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza na pia maradhi mengine. 

 
Aina za virutubishi  
Kuna aina kuu tano za virutubishi ambavyo ni kabohaidreti, protini, mafuta, 
vitamini na madini. Kila kirutubishi kina kazi yake katika mwili wa binadamu na kiasi 
kinachohitajika hutofautiana. 

Jedwali linalofuata linaonesha baadhi ya virutubishi pamoja na umuhimu wake, 
vyanzo vyake na dalili zinazojitokeza upungufu unapotokea. 

Jedwali 1: Baadhi ya virutubishi; umuhimu, vyanzo vyake na dalili za upungufu 
 Aina Umuhimu Vyanzo Dalili za upungufu 
1. Kabohaidreti Kuupa mwili nishati 

lishe/nguvu kwa ajili ya 
kufanya kazi 
mbalimbali pamoja na 
kuupa joto. 
Kabohaidreti ndiyo 
inayochukua sehemu 
kubwa ya mlo. 
Kabohaidreti 
inajumuisha sukari, 
wanga na makapi-mlo.  

Mahindi, mchele, ngano, uwele, 
mtama, ulezi, aina zote za 
viazi, muhogo, magimbi, ndizi, 
asali, sukari, baadhi ya 
matunda 

Mwili kukosa nguvu 
na kupungua uzito 
Utapiamlo wa 
upungufu wa nishati-
lishe na protini 

2. Protini Ukuaji wa mwili na akili 
kutengeneza seli mpya 
za mwili, kukarabati seli 
zilizochakaa au 
kuharibika;kutengeneza 
vimeng’enyo, 
vichocheo, damu na 
mfumo wa kinga, 
huupa mwili nguvu pale 
ambapo kabohaidreti 
haitoshelezi mahitaji ya 
mwili.  

Aina zote za nyama, vyakula 
vya jamii ya kunde 
(maharagwe, kunde, njegere, 
mbaazi, choroko, dengu, njugu, 
n.k), karanga korosho, samaki, 
dagaa, wadudu (kama senene 
na kumbikumbi), maziwa, jibini, 
mayai 

Ukuaji duni na 
maendeleo hafifu 
kwa watoto,  
Utapiamlo wa 
upungufu wa nishati-
lishe na protini 

3. Mafuta  Kuupa mwili nguvu, joto 
na kusaidia ufyonzwaji 
wa baadhi ya 
virutubishi kama 
vitamini A, D, E na K. 
Mafuta pia hulainisha 
chakula na kukifanya 
kiwe na ladha nzuri, na 
hivyo kumfanya mlaji 
ale chakula cha 
kutosha.  

Siagi, samli, karanga, samaki 
wenye mafuta, jibini, nyama 
iliyonona (nundu, nyama ya 
nguruwe, mkia wa kondoo), 
nazi, kweme, mawese, mbegu 
zitoazo mafuta kama alizeti, 
ufuta, maboga, korosho, 
mawese, na pamba na mafuta 
yaliyotengenezwa maalum kwa 
kupikia. 

Mwili kukosa nguvu 
na kuwa dhaifu, 
ngozi kuwa ngumu 
na yenye magamba, 
dalili za upungufu wa 
vitamini A, D, E na K 
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 Aina Umuhimu Vyanzo Dalili za upungufu 
4. Vitamini 

Vitamini zinahitajika mwilini kwa ajili ya kuulinda mwili dhidi ya maradhi pamoja na kuufanya mwili 
ufanye kazi zake vizuri. Kuna aina nyingi za vitamini na zinapatikana kwa wingi kwenye mboga-
mboga, matunda, dagaa na samaki pia kwenye vyakula vinavyotokana na wanyama kama maziwa, 
aina zote za nyama, na mayai. Pia vitamini nyingine hupatikana kwenye nafaka mfano kundi la 
vitamini B. Zifuatazo ni baadhi ya aina za vitamin: 

(i) Vitamini A  Ukuaji wa akili na mwili, 
kuimarisha seli za 
ngozi, kuimarisha kinga 
ya mwili dhidi ya 
maradhi, kusaidia 
macho kuona vizuri 
kulinda utando laini 
katika sehemu 
mbalimbali za mwili. 

Maini, figo, mayai, samaki, 
nyama jibini, siagi mboga za 
majani zenye rangi ya kijani, 
viazi vitamu vya njano, 
maboga, karoti, nyanya, 
mawese na matunda hasa 
yenye rangi ya njano au 
nyekundu kama papai, embe, 
n.k. 

Kutoona kwenye 
mwanga hafifu, kovu 
kwenye jicho, 
maradhi ya 
kuambukiza ya mara 
kwa mara hasa 
katika mfumo wa 
hewa, 
ngozi kukosa 
unyororo 

(ii) Kundi la 
Vitamini B 
 
B1 Thiamin 
B2 Riboflavin 
B3 Niacin 
B5 Biotin 
B6 Pyridoxine 
B9 Folic Acid 
B12 
Cynocaobalamin 

Kusaidia mwili kufanya 
kazi sawa sawa hasa 
katika mfumo wa 
chakula, kinga na 
fahamu. Huuwezesha 
moyo na misuli kufanya 
kazi kwa ufanisi. 
Husaidia kutengeneza 
seli mpya na kukarabati 
seli za neva na seli 
nyekundu za damu. 

Maini, viazi, maziwa, nafaka 
zisizokobolewa, vyakula vya 
jamii ya kunde, uyoga, 
karanga, mayai, kuku, samaki, 
nyama, matikiti, parachichi, 
ndizi mbivu, chungwa, mboga 
za majani za kijani, mbegu za 
alizeti na za maboga, korosho 
na vyakula vilivyochachushwa 
kama mtindi na togwa. 

Kunyongea na 
kusikia uchovu, 
Kukosa hamu ya kula  
kupungua uzito, 
maumivu mwilini, 
moyo na mfumo wa 
chakula na wa 
fahamu kushindwa 
kufanya kazi vizuri,  
vidonda kwenye kona 
za midomo, kuhara, 
magonjwa ya ngozi, 
kuchanganyikiwa, 
kukosa usingizi, 
kuumwa kichwa na 
upungufu wa damu 

(iii) Vitamini C  Kusaidia matumizi ya 
madini ya chokaa, 
ufyonzwaji wa madini 
chuma, huboresha 
kinga ya mwili na 
kuondoa chembe 
haribifu mwilini. 
Husaidia kuimarisha 
mishipa ya damu, 
huzuia uvujaji wa damu 
ovyo, husaidia 
umetaboli wa protini. 

Mapera, machungwa, nyanya, 
ukwaju, malimau, ndimu, 
machenza, madalansi, ubuyu, 
pesheni, mabungo, na aina 
nyingine za matunda pori na 
mboga za majani. 

Kutoka damu kwenye 
fizi na ngozi, 
kuvimba kwa viungio, 
vidonda kutopona 
haraka, kuoza meno, 
mishipa ya damu 
kupasuka kwa 
urahisi, upungufu wa 
damu 

iv) Vitamini E Huondoa chembe 
haribifu mwilini, 
husaidia umetaboli wa 
seli za damu, 
huimarisha kinga ya 
mwili, hupunguza kasi 
ya seli kuzeeka 
kiurahisi, hukinga seli 
nyekundu za damu 
kuharibiwa na chembe 
haribifu mwilini; kinga 
dhidi ya saratani. 

Mboga za majani zenye rangi 
ya kijani, mbegu zitoazo 
mafuta, maini, mayai, siagi, 
nafaka zisizokobolewa, 
karanga na korosho 
 

Upungufu hutokea 
kwa nadra pale 
ambapo kuna tatizo 
la ufyonzwaji wa 
mafuta mwilini. Misuli 
ya moyo na neva 
kuharibika. 
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 Aina Umuhimu Vyanzo Dalili za upungufu 
5. Madini 

Madini kama zilivyo vitamini huulinda mwili dhidi ya maradhi na kuufanya ufanye kazi zake vizuri. 
Kuna aina nyingi za madini. Baadhi ya vyakula vyenye madini kwa wingi ni pamoja na vyakula 
vinavyotokana na wanyama, dagaa, samaki, mboga-mboga na matunda. Zifuatazo ni baadhi ya aina 
za madini: 

(i) Madini chuma Kutengeneza seli 
nyekundu za damu, 
kusafirisha hewa ya 
oksijeni kwenye damu, 
kusaidia utumikaji wa 
nishati-lishe, kudhibiti 
chembe haribifu mwilini 

Maini, figo, bandama, nyama 
nyekundu, samaki, dagaa, 
kuku, mboga za majani zenye 
rangi ya kijani, vyakula vyaa 
jamii ya kunde, baadhi ya 
matunda yaliyokaushwa, 
rozela/ choya na baadhi ya 
nafaka 

Upungufu wa damu, 
ngozi na sehemu 
nyeupe ya macho 
kuwa nyeupe kuliko 
kawaida, 
mwili kukosa nguvu, 
kukosa usingizi, 
kupumua kwa shida, 
moyo kwenda mbio 

(ii) Madini ya 
Chokaa 

Kujenga na kuimarisha 
mifupa na meno, 
kusaidia damu kuganda 
baada ya kuumia, 
kusaidia misuli na moyo 
kufanya kazi vizuri, 
huboresha kinga ya 
mwili, huboresha 
mfumo wa fahamu, 
husaidia figo kufanya 
kazi vizuri 

Maziwa na bidhaa zake, mboga 
za majani zenye rangi ya kijani, 
samaki wakavu, maharagwe, 
ulezi, mtama, dagaa, bamia, 
mbegu zitoazo mafuta, karanga 
na korosho 

Mifupa na meno 
kuwa laini na 
kuvunjika kwa 
urahisi, matege kwa 
watoto, ukuaji hafifu 
kwa watoto 

(iii) Zinki Kuboresha kinga ya 
mwili, kusaidia 
uyeyushwaji wa 
chakula na usafirishwaji 
wa Vitamini A mwilini, 
kuzuia chembe haribifu, 
husaidia kutengeneza 
protini mwilini na 
kupona kwa vidonda, 
husaidia katika ukuaji 
na maendeleo ya 
mfumo wa uzazi. 

Nyama, kuku, samaki, jibini, 
maziwa, nafaka 
zisizokobolewa, vyakula vya 
jamii ya kunde na mboga-
mboga, uyoga, vitunguu maji, 
mayai, maini, mbegu za 
maboga, pilipili manga, 
karanga na korosho. 

Kuchelewa kwa 
wavulana kubalehe 
na wasichana kupata 
hedhi, vidonda 
kuchelewa kupona, 
mapele kwenye 
ngozi, kuharisha, 
ukuaji hafifu wa 
watoto, ugumba, 
kutokuwa makini, 
vidonda vya ngozi, 
kupungua hamu ya 
kula 

(iv) Madini joto Ukuaji na kusaidia 
ubongo na mfumo wa 
fahamu kufanya kazi 
vizuri  
 

Vyakula vya baharini, chumvi 
iliyowekwa madini joto, vyakula 
vyote vilivyozalishwa kwenye 
udongo wenye madini joto 

Kuvimba tezi la 
shingo, uwezo 
mdogo wa ubongo 
wa kufanya kazi, 
uelewa mdogo katika 
masomo, kuzorota na 
mwili kukosa 
msukumo wa 
kufanya shughuli 
yeyote, kudumaa 
mwili  

 

Chanzo: Imebadilishwa na kutafsiriwa kutoka Network of African People Living with HIV, 1997) 
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Makundi ya vyakula na mlo kamili 

Vyakula vyenye virutubishi vingi vinavyofanana huwekwa katika kundi moja. Ili 
kuweza kupata virutubishi vyote muhimu vinavyohitajika mwilini, inashauriwa kula 
vyakula kutoka katika makundi mbalimbali. Makundi ya vyakula husaidia kupanga 
mlo kamili kwa urahisi na kuwezesha vyakula vyote muhimu kuwepo. Ikumbukwe 
kwamba hakuna chakula cha aina moja ambacho kinaweza kuupatia mwili 
virutubishi vyote vinavyohitajika isipokuwa maziwa ya mama kwa miezi 6 ya mwanzo 
ya maisha ya mtoto. 

 
Makundi ya vyakula 
Makundi ya vyakula hutumika badala ya aina au kazi za virutubishi katika kujifunza 
ulaji bora. Makundi ya vyakula ni pamoja na: 

 

� Vyakula vya nafaka, mizizi na ndizi: 
Vyakula hivi ndivyo vinavyochukua sehemu kubwa ya mlo 
na kwa kawaida ndivyo vyakula vikuu. Vyakula katika 
kundi hili ni pamoja na mahindi, mchele, mtama, ulezi, 
ngano, uwele, viazi vikuu, viazi vitamu, muhogo, 
magimbi, viazi mviringo na ndizi. 

 

Makapi- mlo 
Makapi-mlo ni aina ya karbohydreti ambayo mwili hauwezi kuiyeyusha. Makapi-
mlo yanasaidia:  

� Mfumo wa chakula kufanya kazi kwa ufanisi, kulainisha choo na hivyo 
husaidia mtu kupata haja kubwa kwa urahisi 

� Kupunguza kiwango cha lehemu na aina nyingize za mafuta (tryglycerides) 
katika damu, hivyo kuukinga mwili dhidi ya maradhi ya moyo, shinikizo 
kubwa la damu, kisukari na saratani 

� Kupunguza hatari ya mtu kupata saratani ya utumbo mpana, ugonjwa wa 
moyo na matatizo mengine ya mfumo wa njia ya chakula 

� Kudhibiti kiwango cha sukari katika damu kwa watu wenye kisukari 

� Katika kupuguza uzito kwani chakula chenye makapi-mlo kwa wingi hujaza 
tumbo kwa urahisi, hivyo kumfanya mtu ajisikie kushiba kwa haraka. 

Vyakula vyenye makapi mlo kwa wingi ni pamoja na nafaka isiyokobolewa, 
mbogamboga,  matunda freshi na yale yaliokaushwa, jamii ya kunde na aina 
mbalimbali za mbegu na njugu kama karanga, ufuta, korosho na alizeti. 

 

� Vyakula vya jamii ya kunde: 
Vyakula vya jamii ya kunde ni pamoja na maharagwe, 
njegere, kunde, karanga, soya, njugu mawe, dengu, 
njegere kavu, choroko na fiwi.  
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� Vyakula vyenye asili ya wanyama: 
Vyakula vyenye asili ya wanyama ni pamoja na 
nyama, samaki, dagaa, maziwa, mayai, jibini, maini, 
figo, senene, nzige, kumbikumbi na wadudu wengine 
wanaoliwa. 

 

� Mboga-mboga: 
Kundi hili linajumuisha aina zote za mboga-mboga 
zinazolimwa na zinazoota zenyewe. Mboga-mboga ni 
pamoja na mchicha, majani ya maboga, kisamvu, majani 
ya kunde, matembele, spinachi, mnafu, mchunga. Aina 
nyingine za mboga-mboga ni pamoja na karoti, pilipili 
hoho, biringanya, matango, maboga, nyanya chungu, 
bamia, bitiruti, kabichi na figiri. 

 

� Matunda: 
Kundi hili linajumuisha matunda ya aina zote kama papai, 
embe, pera, limau, pesheni, nanasi, peasi, chungwa, 
chenza, zambarau, parachichi, ndizi mbivu, fenesi, stafeli, 
mabungo, madalansi, pichesi na topetope. Aidha 
ikumbukwe kuwa matunda pori au yale ya asili yana ubora 
sawa na matunda mengine. Matunda hayo ni kama ubuyu, 
ukwaju, embe ng’ongo, mavilu, mikoche na zaituni. 

 

� Mafuta:  
Mafuta ni muhimu lakini yanahitajika kwa kiasi kidogo 
mwilini. Mafuta yanaweza kupatikana kutoka kwenye 
mimea kama mbegu za alizeti, ufuta, pamba, korosho, 
karanga na mawese. Mafuta pia yanaweza kupatikana 
kutoka kwa wanyama, kwa mfano: siagi, samli, nyama 
iliyonona na baadhi ya samaki. 

 

� Sukari: 
Sukari hupatikana kwenye sukari ya mezani, miwa na asali na 
inashauriwa itumike kwa kiasi kidogo.  

 

� Maji: 
Maji kwa kawaida hayahesabiwi kama kundi la chakula, lakini yana 
umuhimu mkubwa katika afya na lishe ya binadamu. Inapaswa kunywa 
maji safi na salama ya kutosha, angalau lita moja na nusu (au glasi 
nane) kwa siku. Inashauriwa kunywa maji zaidi wakati wa joto kali ili 
kuzuia upungufu wa maji mwilini. Vile vile unaweza kuongeza maji 
mwilini kwa kunywa vinywaji kama supu, madafu, togwa na juisi halisi za 
matunda mbalimbali. 
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Mlo kamili na umuhimu wake 
Mlo kamili ni ule ambao hutokana na chakula mchanganyiko kutoka katika makundi 
yote ya chakula. Mlo huu unapoliwa kwa kiasi cha kutosha kulingana na mahitaji ya 
mwili angalau mara tatu kwa siku huupatia mwili virutubishi vyote muhimu na huupa 
mwili afya bora 

 
Jinsi ya kupanga mlo kamili 

� Mlo kamili hupangwa kwa 
kuchagua angalau chakula 
kimoja kutoka katika kila 
kundi la vyakula na kuliwa 
kwa pamoja 

� Tumia vyakula 
vinavyopatikana katika 
mazingira unayoishi na vile 
ambavyo vipo kwenye 
msimu, kwani ni freshi na 
bei huwa nafuu. 

Ili mtu awe na afya na hali nzuri ya 
lishe anapaswa kuzingatia ulaji bora. 
Mlo kamili humwezesha mtu kula 
vyakula mchanganyiko ili kuupatia mwili mahitaji yake ya kilishe kikamilifu. Mtu 
anapokula chakula kwa kiasi cha kutosha kulingana na mahitaji yake, mwili hupata 
virutubishi vyote muhimu. Mara nyingi mlo wako ukiwa na vyakula vyenye rangi 
mbalimbali pia huwa na virutubishi vingi; hivyo chagua vyakula, matunda na mboga-
mboga zenye rangi mbalimbali. 

 

Umuhimu wa kula vyakula mchanganyiko (mlo kamili) 
Ni muhimu kula vyakula mchanganyiko kwa sababu baadhi ya virutubishi 
hutegemeana ili kuweza kufanikisha kazi zake mwilini. Mfano wa virutubishi 
vinavyotegemeana ni: 

� Madini chuma na vitamini C: Aina ya madini chuma (non – haem) 
yanayopatikana kwenye vyakula vya mimea kama mboga-mboga za kijani 
na vyakula vya jamii ya kunde hufyonzwa kwa ufanisi mwilini iwapo katika 
mlo huo kuna vitamini C ambayo hupatikana kwa wingi kwenye matunda, 
mfano chungwa, pera, nanasi, pesheni, ubuyu.  

� Vitamini zinazoyeyuka kwenye mafuta (A, D, E na K) hutumika kwa 
ufanisi mwilini kutegemea uwepo wa mafuta katika mlo. Hivyo basi, ni 
muhimu kutumia mafuta kidogo wakati wa kupika hususan mboga-mboga. 
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JINSI YA KUKADIRIA KIASI CHA MLO KWA KUTUMIA MIKONO YAKO 
 

Mikono yako inaweza kutumika kukadiria kiasi cha chakula unachotakiwa kula kwa 
mlo mmoja. Ufuatao ni muongozo wa kukadiria kiasi cha mlo kwa kutumia mikono 
kama kipimo: 

 

1. Vyakula vya nafaka, mizizi na 
ndizi kama vile ugali, wali, viazi: 

 
Kiasi sawa na ukubwa 
wa ngumi moja 
 

 2. Matunda 
 
Kiasi cha matunda ni 
sawa na ngumi moja; 
mfano saizi ya kati ya 
chungwa, embe, 
kipande cha papai, 

tikiti-maji, au nanasi. 
 

3. Mboga-mboga: 
 
Kiasi cha 
mbogamboga kiwe 
kingi zaidi, kadiria 
kiasi cha kuweza 
kujaa katika viganja 

vya mikono yote miwili. Pendelea kula 
zaidi mboga mboga ambazo hazina 
kabohaidreti kama mchicha, kabichi 
lettuce. Mboga zenye kabohaidreti ni 
kama 
 

 4. Vyakula vya jamii ya kunde 
na vile vyenye asili ya wanyama: 
 

Kiasi sawa na 
ukubwa wa kiganja 
cha mkono wako na 
unene uwe sawa na 
wa kidole kidogo cha 
mkono wako 

5. Mafuta: 
Ncha ya kidole gumba. Endapo unapendelea kunywa maziwa wakati 
wa mlo, hakikisha unakunywa maziwa yaliopunguzwa mafuta (low 
fat), kiasi kisizidi millilita 250 
 

 
 

Hitimisho 
Katika kipindi hiki tumejifunza: 

� Aina za virutubishi; 
� Umuhimu na vyanzo vya baadhi ya virutubishi; 
� Makundi ya vyakula; 
� Jinsi ya kupanga mlo kamili  
� Umuhimu wa kula mlo kamili; 
� Umuhimu wa kula vyakula vya aina mbalimbali; na. 
� Jinsi ya kukadiria chakula kwa mlo. 
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Somo la 1.2: Tathmini ya hali ya lishe, tafsiri na hatua za 
kuchukua 
 
Malengo 
 
Mwisho wa somo hili washiriki waweze: 

� Kutambua umuhimu wa kutathmini hali ya lishe na uhusiano wake na 
magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza; 

� Kuwa na stadi za kutathmini hali ya lishe na kuchukua hatua stahiki 

 
Utangulizi: 
Tathmini ya hali ya lishe ya mtu ni muhimu ili kuwezesha kugundulika mapema dalili 
zozote za matatizo ya kiafya au ulaji usiofaa, unaoweza kuongeza uwezekano wa 
mtu kupata maradhi hususan yale sugu yasiyo ya kuambukiza. Ni muhimu kufuatilia 
na kutathmini hali ya lishe mara kwa mara, ili kutoa ushauri wa jinsi ya kufanya 
marekebisho mapema ili kuzuia au kuweka msingi wa hatua za kukabiliana na tatizo 
la utapiamlo. 

Katika kutathmini hali ya lishe ya mtu mzima au mtoto ni muhimu kuelewa kuwa:  

� Tathmini ya hali ya lishe inajumuisha mbinu mbalimbali kama: 

o kuchukua historia ya ulaji na maradhi; 

o kutumia vipimo vya maumbile; na 

o Vipimo vya maabara 

� Vipimo hutofautiana kulingana na umri, jinsi na hali ya mtu (mjamzito); na 

� Tafsiri ya vipimo huzingatia viashiria maalum na viwango vya rejea 
vilivyowekwa na Shirika la Afya Duniani (WHO). 

 
Njia zinazotumika kutathmini hali ya lishe  
Katika somo hili tutajadili kuhusu vipimo vya umbile la mwili na vile vya kuchukua 
historia ya ulaji na maradhi. Tutaainisha baadhi ya vipimo ambavyo vinaweza 
kutumika kutoa tahadhari kuhusu uwezekano wa kupata magonjwa sugu 
yasiyoambukiza. Vipimo hivyo ni pamoja na: 

� Uwiano wa uzito na urefu au Body Mass Index (BMI).  

� Mzunguko wa kiuno 

� Uwiano wa mzunguko wa kiuno na nyonga  

� Kulinganisha uzito na umri. 
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1.  Uwiano wa uzito na Urefu au Body Mass Index (BMI) 
Hiki ni kipimo kinachotumika kuangalia uwiano wa urefu na uzito wa mtu. 

Ni muhimu kuchukua vipimo kwa usahihi. 

Jinsi ya kupima urefu: 

 

� Ubao maalum wa kupimia urefu usimamishwe kwenye sakafu iliyo 
tambarare na uegemezwe kwenye ukuta ulionyooka;  

� Mtu anayepimwa asimame mbele ya ubao, sehemu ya nyuma ya kichwa, 
mabega na makalio yaguse kwenye ubao;  

� Mtu anayepimwa aangalie mbele na magoti yawe yamenyooka; 

� Mpimaji ashushe kibao cha kupimia taratibu mpaka kiguse utosi wa 
anayepimwa; na 

� Asome urefu kwa desimali nukta moja ya karibu k.m 0.1 kwa uangalifu na 
kuandika vipimo kwenye karatasi kabla hajasahau. 

Kumbuka: Kuna vifaa mbalimbali vinavyoweza kutumika kupima urefu. Kwa mfano 
unaweza kutumia mizani yenye kifaa cha kupima urefu; au microtoise. 

 
Jinsi ya Kupima uzito: 
Mizani ya kusimama inaweza kutumika kwa watu wazima na watoto wenye umri 
zaidi ya miaka miwili. Kwa watoto wenye umri chini ya miaka miwili mizani ya 
kutundika huweza kutumika.  

 

Zifuatazo ni hatua za kupima kwa mizani ya kusimama : 
� Mizani iwe kwenye sifuri 

� Mtu avue viatu na kupunguza nguo nzito; asibebe kitu chochote na atoe 
vitu mfukoni 

� Asimame kwenye mizani akiwa amenyooka na kutulia; na 

� Mpimaji asome uzito akiwa mbele ya mizani, na kurekodi uzito katika 
desimali nukta ya karibu (0.1) 



14

Hatua za kupima kwa mizani ya kutundika kwa watoto wenye umri chini ya 
miaka miwili:  

� Chupi ya kupimia itundikwe kwenye mizani na mshale 
urekebishwe usomeke sifuri (0) ndipo mtoto apimwe; 

� Mtoto apimwe akiwa na nguo nyepesi; avuliwe nepi, 
pampasi na viatu; na 

� Ni muhimu kuchukua vipimo kwa usahihi.  
 

Uwiano wa uzito katika kilogramu na urefu katika mita hupatikana 
kwa kutumia kanuni ifuatayo: 

 

BMI=  
)(   )( 

)( 
mUrefuXmUrefu

kgUzito  

 

BMI huwa na viwango mbalimbali vilivyowekwa na Shirika la Afya Duniani (WHO) 
kutafsiri hali ya lishe ya mtu, ambavyo ni: 

 

BMI chini ya 18.5   = Uzito Pungufu 

BMI kati ya 18.5 mpaka 24.9 = Uzito unaofaa 

BMI kati ya 25.0 na 29.9  = Unene uliozidi 

BMI ya 30.0 au zaidi  = Unene uliokithiri au kiribatumbo 

 

Mahitaji ya chakula mwilini hutegemea umri, jinsia, hali ya kifiziolojia (kama ujauzito 
au kunyonyesha), hali ya kiafya, kazi na mtindo wa maisha. Uzito wa mwili 
hutegemea kiasi na aina ya chakula unachokula; pamoja na shughuli unazofanya. 
Mara nyingi unene hutokana na kula chakula kwa wingi kuliko mahitaji ya mwili na 
kutofanya mazoezi. Endapo kiasi cha chakula unachokula kinatoa nishati-lishe nyingi 
kuliko mahitaji ya mwili, ziada hii huhifadhiwa mwilini kama mafuta hivyo kuongezeka 
kwa uzito wa mwili. Unene uliokithiri unachangia kwa kiwango kikubwa kupata 
magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza kama kisukari, magonjwa ya moyo, shinikizo 
kubwa la damu na saratani. Endapo BMI ni kubwa ushauri kuhusu ulaji unaofaa na 
mtindo wa maisha utolewe na mbinu za kupunguza uzito zijadiliwe. 

Epuka kuwa na uzito mkubwa kwa:  
o Kutumia mafuta kwa kiasi kidogo;  

o Kuepuka vyakula vyenye mafuta mengi hususan vinavyopikwa kwa 
kudumbukizwa kwenye mafuta au kukaangwa kwa mafuta mengi;  

o Kuepuka matumizi ya vinywaji au vyakula vyenye sukari nyingi;  

o Kuepuka asusa zenye mafuta mengi au sukari nyingi kati ya milo; na  

o Kuongeza vyakula vyenye makapi-mlo kwa wingi kama matunda, mboga-
mboga na nafaka zisizokobolewa. 
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Kumbuka:  
� BMI haitumiki kwa wanawake wajawazito  

� BMI inapotumika kwa watoto na vijana walio katika umri chini ya miaka 18, 
chati maalumu ambayo inahusisha umri na jinsia hutumika kuonyesha hali 
ya lishe ya wahusika. Hivyo ni rahisi zaidi kutumika kwa watu wazima. 

� BMI haitumiki kwa walengwa wasioweza kusimama vyema, waliovimba 
miguu na wanawake wanaonyonyesha katika miezi 6 ya mwanzo baada ya 
kujifungua. 

 
2.  Mzunguko wa kiuno 
Kipimo kingine kinachoweza kuonesha kama mtu ana uzito uliozidi na kumuweka 
katika uwezekano mkubwa wa kupata magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza ni 
kipimo cha mzunguko wa kiuno. Kipimo hiki husaidia kuonyesha kiasi cha mafuta 
kilichohifadhiwa tumboni. Mafuta yanapohifadhiwa kwa wingi sehemu ambazo ni 
karibu na moyo ni hatari zaidi kuliko yanapohifadhiwa sehemu nyingine za mwili.  
Jinsi ya kupima mzunguko wa kiuno 
Mzunguko wa kiuno hupimwa kwa kuzungusha futi kamba kupitia mfupa wa nyonga 
kwa kufuata hatua zifuatazo:  

� Kwa usahihi wa vipimo ni vyema usijipime mwenyewe; 

� Mtu anayepimwa avue nguo ikiwa ni pamoja na zile zinazobana isipokuwa 
nguo nyepesi za ndani; 

� Mtu anayepimwa asimame akiwa amenyooka na miguu yake iwe pamoja na 
asiegemee upande mmoja; 

� Apumue kama kawaida na kipimo kichukuliwe akiwa anatoa pumzi. Hali hii 
huwezesha misuli ya tumbo kulegea na hivyo kuwezesha kupata vipimo 
sahihi; 

� Mpimaji asimame pembeni mwa mtu anayepimwa na azungushe futi kamba 
kwenye mfupa wa nyonga na kukutanisha futi kamba tumboni usawa wa 
kitovu. Utepe usibane wala usilegee; na 

� Kipimo kichukuliwe na kurekodiwa katika kadirio la karibu la sentimita 0.5. 
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Tafsiri ya vipimo kulingana na viwango vya rejea vya Shirika la Afya Duniani 

Mwanamke: Mzunguko usizidi sentimita 88 

Mwanamume: Mzunguko usizidi sentimita 102 

Endapo mzunguko wa kiuno ni mkubwa kuliko viwango vilivyopendekezwa na WHO 
mteja apewe ushauri kuhusu ulaji unaofaa na mtindo bora wa maisha. 

 
3. Uwiano wa mzunguko wa nyonga na kiuno (waist to hip ratio)  
Mafuta yaliohifadhiwa sehemu ya juu ya mwili (kifuani na tumboni) yanaashiria  
hatari za kiafya ukilinganisha na yale mafuta yanayohifadhiwa mahali pengine 
popote kwenye mwili. Tafiti zimeonesha kuwa mtu akiwa na umbile la duara kwenye 
sehemu ya kifua na tumbo (apple shape) humuweka katika hatari zaidi ya kupata 
maradhi sugu yasiyo ya kuambukiza ukilinganisha na kuwa na umbile la duara chini 
ya tumbo (pear shape). Mtu akiwa na umbile kama apple ina maana kuwa mafuta 
mengi mwilini yamehifadhiwa kifuani na tumboni. Aina ya hifadhi hii ya mafuta 
inamuweka mtu katika hatari ya kupata maradhi kama magonjwa ya moyo, kisukari, 
na shinikizo kubwa la damu.  

Mtu mwenye umbile kama pear ina maana mafuta yake mwilini yamehifadhiwa 
kuanzia kwenye nyonga, mapaja na makalio. Mara nyingi mtu huyu huwa na umbo 
dogo kifuani na tumboni na pia kiuno huwa ni chembamba, lakini ni mnene kuanzia 
kwenye nyonga kwenda chini. Mtu huyu hayupo katika hatari ya kupata magonjwa 
sugu ukilinganisha na yule mwenye umbo kama apple. 

 

Kipimo cha uwiano wa mzunguko wa kiuno na nyonga (waist to hip ratio) hutumika 
kugundua kama mtu amehifadhi mafuta kifuani (apple) au chini ya kiuno (pear).  



17

Jinsi ya kupima uwiano wa mzunguko wa kiuno na nyonga 

� Kwa usahihi wa vipimo ni vyema usijipime mwenyewe  

� Kupima mzunguko wa kiuno – rejea sehemu ya pili (2) ukurasa uliotangulia.  

 

Mzunguko wa nyonga hupimwa kama ifuatavyo: 

� Mtu anayepimwa avue nguo ikiwa ni pamoja na zile zinazobana isipokuwa 
nguo nyepesi za ndani; 

� Mtu anayepimwa asimame akiwa amenyooka na miguu yake iwe pamoja na 
asiegemee upande mmoja; 

� Mpimaji asimame pembeni mwa mtu anayepimwa na azungushe futi kamba 
kwenye sehemu iliyo pana zaidi ya nyonga au makalio na kukutanisha futi 
kamba mbele. Utepe usibane wala usilegee; na 

� Kipimo kichukuliwe na kurekodiwa katika kadirio la karibu la sentimita 0.5. 

� Uwiano wa mzunguko wa kiuno na nyonga hupatikana kwa: 

 

Uwiano wa mzunguko wa kiuno na nyonga =  
nyongawamzunguko
kiunowamzunguko

 

 

 

 
Tafsiri ya vipimo  
Kulingana na mapendekezo ya Shirika la Afya Duniani (WHO), mtu atakuwa na 
unene uliokithiri (abnominal obesity) na ana hatari ya kupata baadhi ya magonjwa 
sugu yasiyo ya kuambukiza endapo atakuwa na vipimo vifuatavyo: 

 

Mwanamke: Uwiano zaidi ya 0.85 

Mwanamume: Uwiano zaidi ya 0.90 
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4.  Kupima uzito na kulinganisha na umri 
Kipimo hiki hutumika kutathmini hali ya lishe kwa watoto wenye umri chini ya miaka 
mitano. Ni muhimu kumpima mtoto angalau mara moja kila mwezi ili kuweza kupata 
mwelekeo na kasi ya ukuaji wa mtoto, hivyo kujua hali yake ya lishe . Kipimo hiki 
hutumika kwenye kliniki za watoto. 
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Jinsi ya kutafsiri kipimo cha uzito kulingana na umri 

Uzito wa mtoto hulinganishwa na umri wake kwa kutumia kadi ya mtoto ya kliniki 
ambayo ina rangi kuu nne zinazoashiria hali ya lishe ya mtoto. Rangi nyekundu 
huashiria hali duni ya lishe (utapiamlo mkali), kijivu huashiria uzito pungufu kulingana 
na umri wake (utapiamlo wa kadiri) na ile ya kijani huashiria hali nzuri ya lishe. 
Endapo mtoto yuko katika rangi nyeupe ina maana uzito wake umezidi. 

Ni muhimu sana kuzingatia mwelekeo wa mstari wa ukuaji kwani watoto huongezeka 
uzito wanapokua; endapo uzito unapungua bila kujali mtoto yupo katika rangi ipi 
inaashiria kuna tatizo la kiafya au ulishaji duni. Fanya uchunguzi kulibaini mapema. 
Iwapo mtoto ameongezeka hata kama yuko kwenye rangi nyekundi au kijivu, ni dalili 
nzuri hivyo mpongeze mama/mlezi na mjengee kujiamini ili aendelee kufanya vizuri. 

 
Hatua za kuchukua kufuatana na tafsiri ya vipimo 

Jedwali 2: Hatua za kuchukua kufuatana na tafsiri ya vipimo 
 
Rangi 
kwenye kadi 

Tafsiri Hatua za kuchukua 

Nyekundu Utapiamlo 
mkali 

� Mzazi au mlezi apewe unasihi wa lishe wa jinsi ya kuboresha 
ulishaji wa mtoto wake.  

� Afuatiliwe kwa karibu kuhusu matibabu na ulishaji 

Kijivu Utapiamlo 
wa wastani 

� Mzazi au mlezi apewe unasihi wa lishe wa jinsi ya kuboresha 
ulishaji wa mtoto wake.  

� Afuatiliwe kwa karibu kuhusu ulaji wake na kama ana maradhi 
atibiwe 

Kijani Uzito 
unaofaa 

� Mama au mlezi apongezwe na kutiwa moyo 

� Mzazi au mlezi apewe unasihi wa lishe wa jinsi ya kuendelea 
kumlisha mtoto wake.  

Nyeupe Uzito 
umezidi 

� Jadili na mama/mlezi kuhusu ulishaji wa mtoto kwani hali hii 
humwongezea mtoto uwezekano wa kuwa na uzito mkubwa 
hata atakapokuwa mtu mzima na hivyo kumuweka katika 
hatari zaidi ya kupata magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. 

Mtoto asinyimwe chakula bali kiasi na ubora viangaliwe. 

Angalizo: Zingatia mwelekeo wa mstari wa ukuaji wa mtoto 

 
Kumbuka: 
Uzito wa mwili hutegemea kiasi na aina ya chakula unachokula; pamoja na 
shughuli unazofanya. Mara nyingi unene hutokana na kula chakula kingi kuliko 
mahitaji ya mwili na kutokufanya mazoezi. 
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5.  Kuchukua historia ya ulaji na maradhi 
Tathmini hii ni muhimu katika kugundua mtindo wa maisha na tabia ya ulaji wa mteja 
na kama ana tatizo lolote la kiafya ambalo linaathiri  ulaji wake. Kuchukua historia ya 
ulaji kunajumuisha kupata taarifa muhimu kuhusu aina ya vyakula anavyokula mteja, 
idadi ya milo kwa siku, vyakula anavyopendelea na asivyopendelea, ulaji wake wa 
vyakula muhimu kama matunda na mbogamboga na hata mtindo wa maisha 
anaoishi. Kuchukua historia ya maradhi itamwezesha mtoa huduma kujua kama 
mteja ana maradhi yoyote katika mfumo wa njia ya chakula yanayoathiri ulaji wake 
au yanayoongeza mahitaji ya virutubishi. Pia itamwezesha kufahamu upataji wake 
wa choo na endapo ana magonjwa sugu yoyote kama kisukari, shinikizo kubwa la 
damu, UKIMWI, nk.  

Taarifa zote hizi zitamsaidia mtoa huduma katika kutoa unasihi kuhusu ulaji wa 
mteja.  

 

HITIMISHO 

Katika kipindi hiki tumejifunza: 

� Njia na viashiria vinavyoweza kutumika kutathmini hali ya lishe ya mtu; na  

� Stadi za kuchukua vipimo kwa usahihi, kuvitafsiri na kuchukua hatua stahiki. 
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Somo la 1.3: Mtindo Bora wa Maisha 
 

Malengo: 
Mwisho wa somo hili washiriki waweze kueleza kuhusu mtindo bora wa maisha na 
vipengele vyake: ulaji unaofaa, mazoezi ya mwili, athari za matumizi ya pombe, 
sigara na bidhaa zake, na jinsi ya kuepuka msongo wa mawazo.  
 
Utangulizi 
Kwa mujibu ya Shirika la Afya Duniani (WHO), mitindo ya maisha isiyo bora ndiyo 
chanzo kikubwa cha kuongezeka kwa magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza duniani 
ambayo yamekuwa yakisababisha mamilioni ya vifo vya mapema kila mwaka. 
Maendeleo ya kiuchumi ambayo ni pamoja na kuongezeka kwa kipato, matumizi ya 
nyezo nyingi za kisasa ikiwa ni pamoja na magari, vifaa vya kisasa vya kutendea 
kazi, kompyuta na televisheni vimechangia sana kuwafanya watu kuwa na ulaji 
usiofaa na kutofanya mazoezi ya mwili. Mtindo huu wa maisha umechangia kwa 
watu kulimbikiza nishati-lishe mwilini na hivyo kujiweka katika uwezekano mkubwa 
wa kupata magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza.  
Mtindo bora wa maisha ni ule unaozingatia ulaji unaofaa, kufanya mazoezi ya mwili, 
kuepuka matumizi ya sigara na bidhaa zitokanazo na tumbaku; kuepuka matumizi ya 
pombe na kuepuka msongo wa mawazo. Mtindo bora wa maisha ni muhimu katika 
kuendeleza na kudumisha afya ya mtu na kuzuia maradhi, hususan magonjwa sugu 
yasiyo ya kuambukiza. 
 

1. Ulaji unaofaa: 

Ulaji unaofaa hutokana na kula chakula chenye mchanganyiko wa angalau chakula 
kimoja kutoka katika makundi matano ya vyakula na kupunguza kiasi cha mafuta, 
chumvi na sukari kinachotumika. Chakula hicho kinatakiwa kiwe cha kutosha, 
kukidhi mahitaji ya mwili. Ulaji unaofaa unatakiwa kuzingatia mahitaji ya mwili 
kutokana na jinsi, umri, mzunguko wa maisha (mfano; utoto, ujana, uzee), hali ya 
kifiziolojia (mfano: ujauzito, kunyonyesha), kazi au shughuli na hali ya afya. Ulaji 
unaofaa huchangia katika kudumisha uzito wa mwili unaotakiwa na kupunguza 
maradhi, yakiwemo magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. 
 
Mambo ya Kuzingatia ili Kufanikisha Ulaji Unaofaaa 
 
Ili kufanikisha ulaji unaofaa inashauriwa kufuata kanuni zifuatazo: 
 
o Kula mlo kamili mara tatu kwa siku. Hii 

hukuwezesha kupata virutubishi muhimu 
vinavyohitajika mwilini. Mlo kamili hutokana na 
kuchanganya angalau chakula kimoja kutoka katika 
kila kundi la vyakula (rejea kipindi cha 2) na viliwe 
kwa kiasi cha kutosha kulingana na mahitaji ya 
mwili. Ni muhimu kuanza na kifungua kinywa 
asubuhi ili upate nguvu ya kuanza siku na kufanya 
shughuli kwa ufanisi. Inashauriwa kula vyakula vya 
aina mbalimbali hata vile ambavyo viko katika kundi 
moja la chakula. 
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o Kula matunda na mbogamboga kwa 
wingi kila siku. Vyakula hivi husaidia 
kuimarisha mfumo wa kinga mwilini, 
hivyo kujikinga na maradhi mbalimbali. 
Vyakula hivi pia huupatia mwili 
makapi-mlo ambayo humfanya mtu 
ajisikie kushiba na kumfanya ale 
chakula kiasi kidogo, hivyo kupunguza uwezekano wa kuwa na 
uzito uliozidi au unene. 

o Kula vyakula vyenye makapi-mlo kwa wingi. Makapi-mlo husaidia mfumo wa 
chakula kufanya kazi kwa ufanisi. Pia humsaidia mtu kupata haja kubwa kwa 
urahisi na huchangia katika kupunguza uwezekano wa kuongezeka uzito, kupata 
baadhi ya saratani, 
magonjwa ya moyo 
na kisukari. Ongeza 
kiasi cha makapi-mlo 
kwa kula matunda na 
mbogamboga kwa 
wingi, nafaka 
zisizokobolewa kama 
unga wa dona na 
ngano (kama atta) 
na vyakula vya jamii 
ya kunde. 

o Epuka vyakula vyenye mafuta mengi. Mafuta 
hutoa nishati-lishe kwa wingi hivyo kusababisha 
ongezeko la uzito kwa haraka. Ulaji wa mafuta 
mengi hususan yenye asili ya wanyama huchangia 
katika kuongeza kiasi cha mafuta katika damu 
hususan lehemu na hivyo kuongeza uwezekano wa 
kupata maradhi sugu kama magonjwa ya moyo, 
kisukari na shinikizo kubwa la damu. Tambua na 
kuepuka vyakula vyenye mafuta yaliyojificha na pia 
badili njia za mapishi zinazotumia mafuta mengi 
kama kupika kwa kudumbukiza kwenye mafuta.  

Vidokezo vya kupunguza mafuta 
i) Tumia maziwa yaliyopunguzwa au kuondolewa mafuta; 
ii) Toa mafuta yanayoonekana kwenye nyama;  
iii) Kula zaidi kuku (ondoa ngozi) au samaki; 
iv) Epuka vyakula vilivyokaangwa au vyenye mafuta kama soseji, nyama 

ya kusaga, keki, maandazi, vitumbua, chipsi; 
v) Badilisha njia ya kupika (chemsha, pika kwa mvuke, oka, choma); na 
vi) Tumia mafuta kidogo wakati wa kupika.  

 
Lehemu na tryglycerides ni aina ya mafuta ambayo hutengenezwa mwilini na 
pia hutokana na vyakula. Lehemu na tryglycerides husafirishwa mwilini na 
lipoproteins. Kuna aina mbili za lipoproteins, ambazo ni low density lipoprotein 
(LDL) na high density lipoprotein (HDL). Ongezeko la kiasi cha LDL katika damu 
limehusishwa kwa karibu na kupata magonjwa ya moyo, kwani hujigandisha 
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kwenye mishipa ya damu na kuifanya iwe myembamba. High density lipoprotein 
huondoa lehemu iliyoganda kwenye mishipa ya damu na iliyozidi katika damu na 
kuirudisha kwenye ini. Kiwango kikubwa cha HDL kinaashiria kiasi kikubwa cha 
lehemu kinaondolewa katika damu hivyo kupunguza uharibifu. HDL hujulikana 
kama lehemu nzuri. 

 
Kiwango cha tryglycerides katika damu huweza kupunguzwa kwa kuepuka 
vyakula vyenye sukari nyingi, mafuta mengi na pombe. Ni muhimu kuchunguza 
kiasi cha Lehemu na tryglycerides katika damu.  

 
Viwango cha tryglycerides kwa watu wazima: 

� Kawaida (normal): <150mg/dl 
� Wastani (boderline high): 151-200mg/dl 
� Iliyozidi (high): 201-499mg/dl 
� Iliyozidi sana (very high):  500mg/dl 
 

Kiwango cha lehemu kinachoshauriwa kwa watu wazima ni chini ya 200mg. 
 
o Epuka kutumia sukari nyingi. Sukari huongeza nishati-lishe bila 

virutubishi vingine mwilini. Punguza kiasi cha sukari kwa kuepuka 
vinywaji vyenye sukari nyingi na kunywa juisi halisi ya matunda, 
togwa au vinywaji vya viungo. Epuka vyakula vyenye sukari nyingi 
kama vile jamu, biskuti, keki, chokoleti, kashata na pipi. 

o Epuka kula vyakula vyenye chumvi nyingi. Ulaji wa vyakula 

vyenye chumvi nyingi huongeza uwezekano wa 
kupata shinikizo kubwa la damu na baadhi ya 
saratani. Matumizi ya chumvi nyingi huweza 
kupunguzwa kwa kutumia chumvi kidogo wakati wa 
kupika, kuepuka vyakula vyenye chumvi nyingi au 

vilivyosindikwa kwa chumvi. Pia jenga tabia ya kutoongeza chumvi kwenye 
chakula wakati wa kula. 

� Kunywa maji safi, salama na ya kutosha. Inashauriwa kunywa 
maji angalau glasi nane (lita moja na nusu) kwa siku. Maji ni 
muhimu sana mwilini kwani hurekebisha joto la mwili, husaidia 
katika uyeyushwaji wa chakula, husafirisha virutubishi kwenda 
kwenye seli na huondoa mabaki au uchafu mwilini kwa njia ya 
jasho, mkojo nk. Maji pia husaidia kulainisha maungio ya mwili. 

� Kula asusa zilizo bora kilishe. Asusa zinazopendekezwa ni zile zenye 
virutubishi vingi na muhimu kama matunda, maziwa, juisi halisi ya matunda, 
karanga, korosho, vyakula vilivyochemshwa, vilivyookwa au kuchomwa kama 

ndizi, muhogo, mahindi au viazi. Hata hivyo 
inashauriwa asusa zitumike kwa kiasi ili kuzuia 
ongezeko la uzito. Asusa zenye mafuta mengi (kama 
sambusa, kababu, chipsi), sukari nyingi (kama 
chokoleti, visheti, soda, keki, pipi, kashata) au chumvi 
nyingi (kama krispi, soseji) ziepukwe kwani huweza 
kusababisha ongezeko kubwa la uzito na uwezekano 
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wa kupata magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza.  

 
Kumbuka: 
Tafiti zimeonesha kuwa kuna uhusiano kati ya ulishaji wa mtoto na uwezekano wa 
kupata magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza utotoni, katika ujana na hata 
anapokuwa mtu mzima.Tafiti hizo zimeonesha kuwa: 

� Unyonyeshaji wa maziwa ya mama huwakinga watoto dhidi ya kuwa na uzito 
uliozidi na unene uliokithiri hapo baadaye; 

� Watoto walionyonyeshwa maziwa ya mama kwa muda mfupi (chini ya miezi 
sita) na wale waliopewa maziwa mbadala (maziwa ya kopo au ya wanyama) 
wako katika hatari zaidi ya kupata baadhi ya magonjwa sugu yasiyo ya 
kuambukiza kama kisukari, shinikizo kubwa la damu na saratani utotoni, 
katika ujana na wanapokuwa watu wazima; 

� Ulishaji wa mtoto vyakula vya nyongeza vyenye nishati - lishe kwa wingi 
unahusishwa na mtoto kuwa na hatari ya kupata saratani na shinikizo kubwa 
la damu ukubwani; na 

� Unene wakati wa utoto humuweka mtoto katika hatari ya kupata magonjwa 
sugu yasiyo ya kuambukiza kama kisukari na ugonjwa wa moyo. 

Jamii ielimishwe umuhimu wa kumnyonyesha mtoto ipasavyo yaani maziwa ya 
mama pekee kwa miezi sita ya mwanzo na baada ya miezi sita kupewa chakula cha 
nyongeza huku mtoto akiendelea kunyonyeshwa maziwa ya mama hadi anapotimiza 
umri wa miaka miwili au zaidi. 
 

2. Kufanya mazoezi ya mwili 

Ni muhimu kwa binadamu wote, mtoto au mtu mzima, mnene au mwembamba, 
mgonjwa au mwenye afya njema kufanya mazoezi kwani husaidia mifumo 
mbalimbali ya mwili kufanya kazi kwa ufanisi. Mazoezi hupunguza uwezekano wa 
kupata saratani, ugonjwa wa kisukari, ugonjwa wa moyo, na shinikizo kubwa la 
damu. Umuhimu mwingine wa mazoezi ya mwili ni kupunguza maumivu ya tumbo 
yanayotokea wakati wa hedhi, kuzuia ongezeko la uzito wa mwili, kupunguza 
msongo wa mawazo na pia huboresha afya ya akili ikiwa ni pamoja na kuboresha 
uwezo wa kufikiri, kuelewa na kukumbuka.  

� Ushauri kuhusu mazoezi ya mwili: 

Inashauriwa kufanya mazoezi ya mwili angalau kwa dakika 30 kila siku. Yaani, 
dakika 30 za mazoezi yanayotumia nguvu kiasi kama kutembea kwa haraka. Anza 
kwa kutembea muda mfupi, na baadaye unaweza kuongeza muda hadi dakika 60 
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kwa siku na ukishindwa kabisa kufanya kila siku angalau dakika 60 mara tatu kwa 
wiki. 

� Namna ya kuongeza mazoezi: 

o Badala ya kutumia gari, panga shughuli ambazo utafanya kila siku kwa 
kutembea kwa miguu; 

o Panda ngazi kwenda ghorofani badala ya kutumia lifti; 
o Tumia njia ndefu ya kutembea badala ya ile ya mkato; 
o Punguza muda wa kutazama televisheni na fanya shughuli zinazotumia 

viungo vya mwili kama kufua, kuosha vyombo, kuosha gari, kusafisha 
nyumba, kazi za bustani, kufyeka majani; na 

o Watoto wapatiwe muda wa kucheza michezo inayotumia viungo vya mwili 
kama kukimbia, kucheza mpira au kuruka kamba kila siku. 

3. Kuepuka matumizi ya pombe 
Pombe husababisha ongezeko la uzito wa mwili ambalo linahusishwa 
na magonjwa mengi sugu yasiyo ya kuambukiza. Tafiti zimethibitisha 
kwamba pombe inaongeza sana uwezekano wa kupata saratani hasa 
ya mdomo, koo, koromeo, matiti, utumbo mpana na ini. Pamoja na 
hayo, pombe huingilia uwezo wa kufanya maamuzi sahihi ya ulaji, kiasi 
cha pombe na usalama kwa ujumla. 
Tafiti zimeonesha kwamba pombe ina madhara mengi kiafya, ikiwa ni 
pamoja na kusababisha magonjwa, kupunguza uwezekano wa ini 
kufanya kazi vizuri na pia huathiri uwekaji wa akiba za virutubishi mwilini.  
 
Endapo unakunywa pombe kwa mwanamume inashauriwa kunywa vipimo viwili 
ambavyo ni sawa na mililita 500 za bia; mvinyo mililita 200 na pombe kali mililita 50 
kwa siku na kwa mwanamke na kipimo kimoja kwa siku (nusu ya mwanaume). 
 
Kumbuka: 
Pombe haramu ya gongo ina kilevi ambacho ni sumu na 
huweza kuleta madhara makubwa mwilini ikiwemo kupofuka 
macho. Pia tukumbuke kuwa, kunywa gongo ni kosa la jinai. 
 
 
4. Kuepuka matumizi ya sigara na bidhaa nyingine za tumbaku  

Uvutaji wa sigara, utumiaji wa tumbaku na bidhaa zake 
huongeza uwezekano wa kupata ugonjwa wa moyo, saratani 
(hasa za mapafu, kinywa na koo), magonjwa sugu mengine 
ya njia ya hewa, shinikizo kubwa la damu na vidonda vya 
tumbo hivyo ni muhimu kuuepuka.  

 
Sumu aina ya nikotini iliyopo katika sigara, huharibu ngozi ya ndani ya mishipa ya 
damu hivyo huongeza uwezekano wa lehemu kujikusanya kwenye sehemu za 
mishipa ya damu zilizoathiriwa. Nikotini huweza pia kusababisha mishipa ya damu 
kuziba au kuwa myembamba kuliko kawaida na hivyo kuzuia damu kupita 
inavyotakiwa. Sigara pia huongeza kiasi cha chembechembe haribifu (free radicals) 
mwilini. Matumizi ya sigara pia huweza kuleta athari kwa wale walio karibu na 
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mvutaji hususan kwa mjamzito na mtoto. Ni muhimu kuepuka kuvuta sigara na matumizi ya 
tumbaku ili kuzuia matatizo haya.

5. Kuepuka msongo wa mawazo

Msongo wa mawazo ni hisia ambayo huweza kuamshwa na matukio mbalimbali kama vile 

jinsi ya kutumia muda wako. Jadili na mtu unayemuamini kuhusu 

katika siku.

 Jinsi ya kuepuka msongo wa mawazo.
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MODULI YA PILI: ULAJI UNAOSHAURIWA KWA BAADHI 
YA MAGONJWA SUGU YASIYO YA KUAMBUKIZA 

 

Baada ya moduli hii washiriki waweze: 

� Kueleza kuhusu magonjwa sugu makuu sita yasiyo ya kuambukiza yaani 
kisukari; magonjwa ya moyo; shinikizo kubwa la damu, saratani, magonjwa  
ya figo na magonjwa sugu ya njia ya hewa; 

� Kuanisha jinsi ya kukabiliana na magonjwa hayo; 
� Kutoa ushauri wa chakula na lishe kwa watu walioathirika na magonjwa 

hayo; na 
� Kufahamu mbinu za kuzuia au kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa 

hayo 
 
Masomo katika moduli hii:  

2.1  Ugonjwa wa kisukari 
2.2  Magonjwa ya moyo 
2.3  Shinikizo kubwa la damu 
2.4  Saratani 
2.5  Magonjwa ya figo 
2.6 Magonjwa sugu ya njia ya hewa. 

 
Utangulizi 
 
Moduli hii itatoa taarifa kuhusu ugonjwa wa kisukari; magonjwa ya moyo; shinikizo 
kubwa la damu, saratani na magonjwa sugu ya njia ya hewa ikieleza viashiria hatari, 
ulaji unaoshauriwa na mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa hayo. 
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Somo la 2.1: Ugonjwa wa Kisukari 
 

Malengo: 
Mwisho wa kipindi hiki washiriki waweze: 

� Kueleza maana, aina za kisukari na viashiria hatarishi 
� Kuainisha dalili za ugonjwa wa kisukari 
� Kutoa ushauri kuhusu lishe na ulaji kwa mgonjwa wa kisukari;  
� Kueleza mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata ugonjwa wa kisukari.  

 
Utangulizi 
Ugonjwa wa kisukari ni hali ambayo hutokea wakati sukari katika damu inapokuwa 
nyingi kupita kiwango cha kawaida kwa muda mrefu inayotokana na kongosho 
linaposhindwa kutengeneza kichocheo cha insulini au insulini iliyopo katika damu 
inaposhindwa kufanya kazi kwa ufanisi. Kichocheo cha insulini ndicho kinachodhibiti 
kiwango cha sukari katika damu. Kichocheo hiki ni muhimu sana katika kufanya 
sukari iweze kutumika mwilini ili kupata nishati-lishe.  

Ugonjwa wa kisukari unapompata mtu huwa ni wa kudumu, hivyo anahitaji kufuata 
matibabu na maelekezo atakayopewa na mtoa huduma ya afya kwa maisha yake 
yote. 
 
Aina za kisukari 
Kuna aina mbili kuu za kisukari ambazo ni kisukari kinachotegemea insulini (type 1 
diabetes) na kile kisichotegemea insulini (type 2 diabetes). Kuna aina nyingine ya 
kisukari ambayo huweza kutokea wakati wa ujauzito (gestational diabetes). 

� Kisukari kinachotegemea insulini  ambacho huwapata zaidi watoto na wenye 
umri chini ya miaka 35. Katika aina hii ya kisukari, seli za kongosho 
zinazotengeneza insulini huwa zimeharibika na hivyo kusababisha upungufu 
au ukosefu wa insulini mwilini.  

� Kisukari kisichotegemea insulini ambacho huwapata zaidi watu wenye umri 
kuanzia miaka 45 na kuendelea. Katika aina hii ya kisukari, insulini ya kutosha 
inaweza ikatengenezwa katika kongosho lakini haifanyi kazi na hivyo mwili 
hushindwa kutumia sukari kwa ufanisi. 

� Kisukari cha mimba ni aina ya kisukari kinachotokea kwa baadhi ya 
wanawake wakati wa ujauzito. Hali ya ujauzito husababisha ongezeko la 
baadhi ya vichocheo kama Progesterone,  Estrogen, na free Cortisol, 
ambavyo huongeza kiwango cha sukari katika damu, wakati huo huo 
kichocheo cha Human Placental Lactogen huzuia insulini kufanya kazi kwa 
ufanisi hivyo kusababisha kiwango cha sukari kuongezeka katika damu. 
Vichocheo hivyo huongezeka kadiri mimba inavyokua. Mwili unaposhindwa 
kutengeneza insulini ya kutosha kupambana na ongezeko la sukari katika 
damu kisukari cha mimba hutokea. Mara nyingi hutokea mimba ikiwa na umri 
wa miezi 5 au zaidi na kwa kawaida huisha wiki 6 baada ya mwanamke 
kujifungua. 
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Viashiria hatarishi vya kupata ugonjwa wa kisukari 
Viashiria hivi huweza kuwekwa katika makundi kutegemeana na aina ya kisukari: 

a) Kisukari kinachotegemea insulini   
� Kurithi katika familia;  
� Magonjwa ya kongosho (kama saratani au uambukizo) ambayo huweza kuua 

seli zinazotengeneza kichocheo cha insulini; 
� Mtoto kupewa maziwa mbadala (ya kopo au ya wanyama) au kumnyonyesha 

mtoto kwa muda mfupi;  
� Mtoto akizaliwa na uzito mkubwa kupita kiasi; na 
� Unene au uzito mkubwa utotoni. 

b) Kisukari kisichotegemea insulini  
� Uzito uliozidi na unene uliokithiri; 
� Shinikizo kubwa la damu;  
� Mtindo wa maisha usiofaa hususan kutokufanya mazoezi, ulaji wa vyakula 

vyenye mafuta mengi na uvutaji sigara na bidhaa nyingine za tumbaku; 
� Kuwepo kwa historia ya kisukari katika familia; na 
� Umri zaidi ya miaka 45.  

Kutokana na mabadiliko ya mtindo wa maisha, vijana wengi wamekuwa na uzito 
mkubwa pamoja na kutofanya mazoezi hali ambayo inafanya tatizo hili 
kuongezeka katika umri mdogo. 

 
c)  Kisukari cha mimba 

� Kuwepo na historia ya kuwa na kisukari katika familia;  
� Kuwahi kujifungua mtoto mwenye uzito mkubwa; 
� Mimba kuharibika mara kwa mara; 
� Historia ya kisukari cha mimba; 
� Mkojo kuwa na sukari mara kwa mara; 
� Kuzaa mtoto mwenye ulemavu (congenital anomalies)  
� Kuzaa mtoto mfu; 
� Uzito au unene uliokithiri;  
� Shinikizo kubwa la damu la muda mrefu; 
� Umri zaidi ya miaka 35. 

 
Dalili za ugonjwa wa kisukari: 

 
Dalili za ugonjwa wa kisukari ni pamoja na: 

� Kukojoa mara kwa mara; 
� Kuhisi kiu sana;  
� Kuhisi njaa sana; 
� Kuhisi uchovu wa mwili na kukosa nguvu bila ya kufanya kazi; 
� Kupungua kwa uzito wa mwili, na kuwa mdhaifu; 
� Kutoona vizuri; 
� Kuhisi kizunguzungu; 
� Kuwa na maambukizi ya ngozi na vidonda visivyopona haraka; na 
� Baadhi ya viungo vya mwili kama vidole vya miguu na mikono kufa ganzi. 
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USHAURI WA ULAJI KWA MGONJWA WA KISUKARI 

Ushauri wa chakula unapotolewa kwa mgojwa wa kisukari ni muhimu kuzingatia 
yafuatayo: 

- Upatikanaji wa vyakula katika mazingira husika;  
- Uwezo wa kununua au kupata chakula;  
- Upatikanaji wa chakula kulingana na msimu;  
- Tabia za ulaji; 
- Utaratibu wa kazi; na 
- Endapo mteja anakunywa pombe au la. 

 
Ni muhimu kutoa ushauri kwa kila mtu binafsi kutegemea mahitaji na mazingira yake 
(hali duni au nzuri ya lishe, unene uliozidi, hafanyi au anafanya mazoezi, kama 
anatumia insulin, anafanya kazi ya shifti). Wateja wanahitaji kutiwa moyo na kuelewa 
umuhimu wa kufuata utaratibu wa kula mliokubaliana ili kuzuia madhara ya muda 
mfupi na mrefu. Inapowezekana familia ishirikishwe ili kufanikisha mabadiliko 
yanayotakiwa. 
 
Malengo ya ushauri wa chakula kwa mgonjwa wa kisukari: 

� Kumsadia mgonjwa kufuata ulaji unaofaa na kula vyakula vyenye makapi- mlo 
kwa wingi ili kudhibiti uzito wa mwili, kiwango cha sukari na mafuta hususan 
lehemu katika damu ili kuwa karibu na viwango vya kawaida kadiri 
inavyowezekana na kuhakikisha hali nzuri ya lishe ya mlengwa.  

� Kupunguza uwezekano wa kushuka kwa kiwango cha sukari katika damu 
yaani damu sukatiti (hypoglycaemia) hasa kwa wagonjwa wanaotumia insulini 
au dawa za kupunguza sukari katika damu (hypoglycaemic agents) 

� Kupungua uzito kwa wagonjwa wenye uzito uliozidi na kudhibiti shinikizo la 
damu.  

 
Matokeo ya ushauri wa chakula ya muda mrefu kwa wagonjwa wa kisukari ni 
kudhibiti kiwango cha nishati - lishe katika chakula cha mgonjwa na si kuzuia 
kiasi cha kabohaidreti tu. Endapo wagonjwa wataruhusiwa kula vyakula vya aina 
nyingine kwa kiasi chochote wanaweza kuongeza uwezekano wa kupata matatizo 
mengine ya kiafya yanayoambatana na kuwa na kisukari. Kwa mfano kula mafuta 
mengi huongeza hatari ya kupata matatizo ya moyo ambayo humpata zaidi mgonjwa 
wa kisukari.  
Ulaji unaoshauriwa uwe unazingatia ulaji unaofaa, vyakula vyenye virutubishi vya 
kutosha, bali viwe na mafuta, chumvi na nishati-lishe kidogo na kusisitiza ulaji wa 
mbogamboga, matunda na vyakula ambavyo havijakobolewa.  
 
Mapendekezo ya Ulaji kwa Mgonjwa wa Kisukari  
Kumbuka kuwa mgonjwa wa kisukari hahitaji kula chakula maalum bali anashauriwa 
kuzingatia yafuatayo: Ni muhimu kufuata kanuni za ulaji unaofaa (rejea moduli ya 
kwanza) pamoja na: 
 
a) Kula mlo kamili (angalau mara 3 kwa siku) kwa kuzingatia muda aliojipangia 

kwani haishauriwi kukaa na njaa kwa muda mrefu. Hii itamsaidia mgonjwa 
kuweza kudhibiti kiwango cha sukari katika damu na kiasi cha chakula kwani 
anapokuwa na njaa kali huweza kuongeza kiasi cha chakula anachokula. 
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b)  Kudhibiti kiasi cha nishati – lishe katika chakula. Kiasi kitegemee mahitaji ya mtu 
binafsi. Ainisha chanzo cha nishati - lishe kwenye mlo wa mgonjwa na jadili 
mbinu za kupunguza.  

c) Kuongeza ulaji wa vyakula vyenye makapi - mlo kwa wingi. Kiasi kikubwa cha 
nishati – lishe katika mlo kitokane na vyakula vyenye makapi – mlo kwa wingi 
ambavyo huyeyushwa na kufyonzwa na mwili taratibu (simple vis complex 
carbohydrates), na hivyo kasi ya kuongezeka sukari katika damu hupungua. 

d) Kupunguza kiasi cha mafuta. Epuka mafuta yenye asili ya wanyama na punguza 
kiasi cha mafuta mengine. Mafuta yanapaswa kuchangia asilimia 35 ya nishati – 
lishe inayohitajika kwa siku. Ainisha chanzo cha mafuta katika mlo wa mgonjwa 
na jadili mbinu za kupunguza. 

e) Kupanga utaratibu wa kula chakula na matumizi ya dawa. Mgonjwa anayetumia 
insulini au dawa za kushusha sukari katika damu (oral hypoglycaemic agents), ni 
muhimu kupanga utaratibu maalum wa kula na kumeza dawa ili kuzuia kupungua 
kwa sukari katika damu. Aepuke kukaa kwa muda mrefu bila kula chakula. 

f) Kupunguza uzito kama umezidi au dhibiti uzito wa mwili. Ni muhimu kuwa na 
uzito unaoshauriwa kulingana na urefu wake. Jadili mbinu mbalimbali za 
kupunguza uzito. 

g) Kula vyakula vya aina mbalimbali, badili hata vile ambavyo viko kwenye kundi 
moja la chakula. Virutubishi vilivyo kwenye vyakula mbalimbali hutofautiana kwa 
kiasi na ubora (rejea makundi ya vyakula). 

h) Kula mbogamboga kwa wingi katika kila mlo. Chagua mbogamboga ambazo 
hazina kabohaidreti kwa wingi, mfano mboga za majani, nyanya, matango, saladi 
na cauliflower (rejea makundi ya vyakula). 

i) Kula tunda katika kila mlo (rejea makundi ya vyakula). Kula kipande cha kadiri 
ambacho ni sawa na ngumi yako; mfano saizi ya kati ya chungwa, embe, kipande 
cha papai, tikiti-maji, au nanasi. Ikiwezekana usimenye tunda na zingati usalama 
wa chakula. 

j) Epuka kunywa pombe. Pia haishauriwi kunywa pombe kali kwani huweza kuleta 
madhara kwenye ini. Usinywe pombe kabla ya kula chakula kwani huweza 
kusababisha damu sukatiti. 

k) Epuka sukari na vyakula vyenye sukari nyingi kama soda, keki, biskuti, pipi na 
asali. Asilimia 80 ya asali in sukari 

 
Mambo ya kuzingatia 
Mpe mgonjwa taarifa zitakazomsaidia kufahamu utaratibu na misingi ya ulaji 
unaotakiwa bila kumpangia mlo kulingana na tatizo lake na mahitaji yake ya dawa 
(insulini, vidonge au chakula peke yake). Ni muhimu kuchukua historia ya ulaji wa 
mgonjwa ili kufahamu utaratibu wake wa kula, aina ya vyakula, utaratibu wake wa 
kazi na upatikanaji wa vyakula. Taarifa hizo ndizo zitakuwa msingi wa kutoa ushauri 
kwa mgonjwa. Epuka kutoa ushauri bila kuwa na taarifa za mgonjwa. Taarifa 
zifuatazo zitakusaidia katika kutoa ushauri wa ulaji kwa mgonjwa wa kisukari. 
 
Nishati - lishe 
Kilokalori (kcal) ni kipimo kinachotumika kupima kiasi cha nishati - lishe 

Gramu 1 ya mafuta = kcal 9  
Gramu 1 ya alcohol = kcal 7 (pia haibadilishwi kuwa glucose) 
Gramu 1 ya kabohaidreti = kcal 4  
Gramu 1 ya protini = kcal 4 
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- Kabohaidreti huchangia kwa kiasi kikubwa nishati-lishe katika chakula cha 
mtu (50% -60%). Kuna kabohaidreti za aina mbili; kuna sukari sahili (simple) 
na sukari changamano (complex) ambazo zinapotumiwa na mwili kasi yake 
ya kuongeza kiwango cha sukari katika damu hutofautiana. Mfano wa sukari 
sahili ni monosaccharides (glucose, fructose and galactose) na 
Disaccharides (Sucrose; Lactose na Maltose) na mfano wa sukari 
changamano ni Polysaccharides (starch na fiber). Mwili huchukua muda 
kuyeyusha sukari changamano hivyo kasi ya kuongeza sukari katika damu 
hupungua. 
Ushauri wa chakula wenye ufanisi ni ule unaomwezesha mgonjwa kudhibiti 
kiasi cha nishati -lishe kwenye chakula ili isizidi mahitaji ya mwili. Endapo ana 
uzito uliozidi anapaswa kula chakula chenye nishati–lishe kidogo (kwa mfano 
mboga-mboga na matunda) kuliko mahitaji ya mwili ili kuweza kupunguza 
uzito uliozidi. 

 
- Mafuta: Mgonjwa wa kisukari yuko kwenye hatari ya kupata magonjwa ya 

moyo hivyo ni muhimu kuepuka vyakula vyenye mafuta mengi hususan yale 
ya asili ya wanyama ambayo yana lehemu. Mafuta hujificha katika vyakula 
vingi hivyo ni muhimu mgonjwa kuvitambua na kuviepuka.  

 

- Protini: Kiasi cha protini kinachohitajika kwa siku ni sawa na cha mtu ambaye 
hana ugonjwa wa kisukari. Protini huchangia asilimia 10 -20 ya nishati – lishe 
kwa siku. 

Vyakula vya asili ya wanyama vyenye protini pia huwa na mafuta kwa kiasi kikubwa 
(mfano nyama, maziwa, jibini), hivyo washauriwe kutumia pia vyakula vya jamii ya 
kunde (kama kunde, njegere, maharagwe, choroko, mbaazi au dengu). 
 
Glycaemic index (GI) 
GI ni kipimo cha kasi ya aina fulani ya chakula inavyoweza kuongeza kiwango cha 
sukari katika damu. Vyakula hutofautiana kwani vingine vina uwezo wa kuongeza 
kiasi cha sukari katika damu kwa kiwango kikubwa na vingine huleta mabadiliko 
kidogo. Kadiri kiwango cha sukari kinapoongezeka katika damu, hivyo hivyo kiwango 
cha insulini huongezeka katika damu. Mchanganyiko wa chakula chenye 
kabohaidreti na makapi-mlo hupunguza kasi ya kuongezeka kwa sukari katika damu. 
Kwa mfano unga ambao umekobolewa huongeza sukari katika damu kwa kasi 
ukilinganisha na ule ambao haujakobolewa. Vivyo hivyo, juisi ya tufaa (apple) na 
tufaa zima huongeza sukari kwa kasi tofauti.  
 
Viwango vya GI ni kama ifuatavyo: 

- GI ya chini ni:  55 
- GI ya kadiri ni kati ya: 56 na 69 

- GI kubwa:  70 
 
Jedwali 3 linaonyesha baadhi ya vyakula na viwango vya Glycaemic Index. 
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Jedwali 3: Glycaemic index ya baadhi ya vyakula 
 
Aina ya chakula Index Aina ya chakula Index 
Vyakula vyenye GI ya chini   (yaani  55) 
Kabichi, vitunguu, hoho, pilipili  10 Matunda damu 39 

Maziwa ya mgando 14 Karoti zilizopikwa 39 

Nyanya 15 Ndizi za kupikwa 40-44 

Karanga 15 Juisi halisi ya apple 41 

Matango 15 Chungwa 44 

Spinachi, letusi, mchicha 15 Makaroni 45 

Biringanya 15 Juisi ya karoti 45 

Njegere mbichi 15 Muhogo  46 

Njegere kavu 22 Zabibu  46 

Maziwa yenye mafuta 27 Juisi ya zabibu 48 

Maharagwe 29 Dona au ata 50 

Lentils (adesi) 29 Magimbi 51 

Maziwa ya soya 30 Juisi ya chungwa 52 

Maziwa yaliyoondolewa / 
yaliyopunguzwa mafuta 

32 Ndizi mbivu 54 

Dengu 33 Crisps  54 

Tambi (za brown) 37 Kiazi kitamu 54 

Pears 38 Popcorn 55 

Apple 38 Mchele wa brown 55 

Tambi (nyeupe) 41 Embe 56-60 

Vyakula vyenye GI ya kadiri (yaani  kati ya: 56 na 69) 
Viazi vilivyochemshwa 56 Coca cola 63 

Maembe 56 Zabibu kavu nyeusi  64 

Zabibu kavu nyeupe 56 Nanasi 66 

Mchele mweupe 58 Chapatti  66 

Papaya 60 Keki 66-67 

Ice cream 61 Sukari ya mezani 68 

Asali 62 Mkate wa brown 69 

Vyakula vyenye GI ya juu/kubwa (yaani   70) 
Viazi vilivyopondwa 70 Chipsi 75 

Ugali wa unga wa mahindi 70 Maboga 75 

Mtama  71 doughnut 76 

Mkate mweupe 71 Cornflakes 83 

Uji wa unga wa donna 71-76 Glukosi 100 

Ulezi  72 Tende 103 

Tikiti  72 Uji wa  ulezi  107 

Uji wa unga wa mahindi 
uliokobolewa 

74-77 Uji mzito wa unga wa 
mahindi 

109 
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UTARATIBU UNAOWEZA KUTUMIKA KUTOA USHAURI KUHUSU ULAJI KWA 
MGONJWA WA KISUKARI. 
 
Utaratibu unaoweza kutumika kutoa ushauri kuhusu ulaji kwa mgonjwa wa kisukari 
unahusisha mambo yafuatayo: 

� Kutathmini hali ya lishe kwa kutumia BMI au uzito na umri au mzunguko wa kiuno 
ili kupata taarifa za msingi; 

� Kuchukua historia ya ulaji wa mgonjwa (mfano, ulaji katika saa 24 zilizopita, 
vyakula anavyopendelea, vinavyopatikana, ulaji akiwa hayupo nyumbani). Toa 
ushauri kumwezesha kutumia vyakula vinavyopatikana kwa urahisi ukizingatia: 
o Kuepuka vyakula vyenye sukari (anaweza kula endapo tu amepata damu 

sukatiti au anaumwa); 
o Kula vyakula ambavyo havijakobolewa na vyenye makapi mlo kwa wingi 

(asiache kula vyakula vya wanga); 
o Kula matunda kwa kiasi, kwa mfano kipande cha papai, embe au ndizi moja 

kwa kila mlo. Ni vyema kula tunda zima ambalo halijamenywa kama 
inawezekana na siyo juisi (zingatia usafi); 

o Kupunguza kiasi cha mafuta na chumvi; 
o Kutokukaa bila kula kwa muda mrefu (milo 3 na asusa); 
o Kula chakula cha familia; 
o Kuepuka pombe na uvutaji wa sigara; na 
o Kufanya mazoezi kila siku. Wagonjwa wote washauriwe kufanya mazoezi ya 

mwili. 
 
Mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata ugonjwa wa kisukari 
 
Mbinu za kuzuia au kupunguza uwezekano wa kupata ugonjwa wa kisukari ni 
kufuata mtindo bora wa maisha, ambao ni pamoja na: 
� Kuzingatia ulaji unaofaa;  
� Kufanya mazoezi ya mwili mara kwa mara (angalau dakika 30 kila siku); 
� Kudhibiti uzito wa mwili kutegemeana na umri na urefu wako; 
� Kuepuka matumizi ya pombe za aina zote; 
� Kuepuka matumizi ya sigara na bidhaa nyingine za tumbaku;  
� Kutambua viashiria vya hatari na kuchukua tahadhari mapema; na 
� Kuwa na desturi ya kupima afya yako angalau mara mbili kwa mwaka. 

Ni muhimu kumwezesha mgonjwa kuwa mhimili mkuu katika kumudu 
ugonjwa wa kisukari ili awe tayari kutafuta ushauri wa kitaalamu na asikubali 
kupewa taarifa potofu na watu wasiokuwa na uelewa wa kutosha. 

 
Hitimisho 
Katika somo hili tumejifunza : 

� Maana aina za kisukari na viashiria hatarishi; 
� Dalili za ugonjwa wa kisukari 
� Mambo yanayomuweka mtu katika hatari ya kupata ugonjwa wa kisukari; 
� Utaratibu unaoweza kutumika katika kutoa ushauri wa ulaji kwa mgonjwa wa 

kisukari; na  
� Mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata ugonjwa ya kisukari. 
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Somo la 2.2: Magonjwa ya Moyo 
 
Malengo: 
Mwisho wa somo hili washiriki waweze: 

� Kueleza viashiria hatarishi vya magonjwa ya moyo; 
� Kutoa ushauri wa lishe kwa mtu mwenye magonjwa ya moyo; na 
� Kueleza jinsi ya kuzuia magonjwa ya moyo 

Utangulizi 
Magonjwa ya moyo yanahusisha yale magonjwa yote yanayoathiri moyo na mishipa 
yake. Magonjwa ya moyo yanajumuisha coronary heart diseases, myocardia 
infaction (heart attack), congestive heart failure na atherosclerosis.  
Tafiti zimeonesha kuwa magonjwa ya moyo huanza pale ambapo sehemu ya ndani 
ya kuta za mishipa ya damu zimeharibiwa. Mambo yanayochangia katika kuharibu 
mishipa ya damu ni pamoja na:  

� Uvutaji wa sigara (nikotini); 
� Kuwepo na kiwango kikubwa cha aina fulani za mafuta na lehemu katika 

damu; 
� Kuwa na uzito uliozidi au unene uliokithiri; 
� Shinikizo kubwa la damu; na 
� Kuwa na kisukari. 

Kuta za mishipa ya damu zikiharibiwa, mafuta hujikusanya katika sehemu ya 
mishipa iliyoharibiwa na kutengeneza utando wa mafuta (plaque). Kadiri muda 
unavyoendelea ndivyo mafuta haya yanavyozidi kujijenga katika sehemu hiyo hadi 
kufanya mishipa kuwa myembamba na hivyo kupunguza kiasi cha damu 
kinachobeba hewa ya oksijeni na virutubishi kwenda kwenye misuli ya moyo. 
Hatimaye sehemu hiyo ya mshipa inaweza kupasuka. Kama sehemu hiyo ikipasuka, 
chembe-sahani (platelets) ambazo husaidia mwili kuponya kidonda hujigandisha 
kwenye mpasuko na hivyo kuanza kujikusanya. Hali hii huongeza mkusanyiko wa 
chembe-sahani, hivyo kuendelea kufanya mishipa hiyo kuwa myembamba zaidi na 
hali hiyo husababisha moyo kushindwa kufanya kazi na mtu hupata ugonjwa wa 
moyo uitwao shambulio la moyo (heart attack). Mkusanyiko wa mafuta na chembe-
sahani wakati mwingine huweza kumeguka kama mabonge madogo madogo na 
kusafiri kwenda kuziba mishipa midogo ya damu ya kichwani. Hali hii ikitokea mtu 
hupata kiharusi na mabonge yakienda kwenye mishipa ya moyo mtu hupata 
shambulio la moyo . 

Hali ya kujijenga kwa mafuta na chembe-sahani hutokea polepole, huchukua muda 
mrefu na huweza kujitokeza kwa dalili kama kupanda kwa shinikizo la damu. 

Mambo yanayoongeza uwezekano wa kupata magonjwa ya moyo 
Mambo yanayoongeza uwezekano wa kupata magonjwa ya moyo ni pamoja na : 

� Uvutaji wa sigara au utumiaji wa tumbaku kwa kutafuna au kunusa (ugoro); 
� Kutozingatia ulaji bora: ulaji wa vyakula vyenye mafuta mengi, sukari nyingi, 

chumvi nyingi, lehemu nyingi na kutokula mbogamboga na matunda ya 
kutosha; 

� Unywaji wa pombe; 
� Kuwa na uzito uliozidi au unene uliokithiri; 
� Kutokufanya mazoezi ya mwili mara kwa mara; 
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� Kuwa na shinikizo kubwa la damu; 
� Kuwa na ugonjwa wa kisukari; 
� Kuwa na umri zaidi ya miaka 50; 
� Kuwa na historia ya ugonjwa wa moyo katika familia; na  
� Jinsi (wanaume huweza kupata tatizo hili mapema zaidi). 

 
Dalili za magonjwa ya moyo 
Dalili za magonjwa ya moyo hutofautiana kutegemeana na aina ya ugonjwa wa 
moyo. Hata hivyo, dalili za magonjwa haya ni pamoja na: 

� Maumivu ya kifua (hii ni dalili kuu ya ugonjwa wa moyo); 
� Kujisikia udhaifu, kuchoka sana; 
� Moyo kwenda mbio na kukosa pumzi/ kushindwa kupumua; 
� Kuvimba miguu, tumbo na mishipa ya shingo hujitokeza; 
� Kukohoa; 
� Maumivu ya mgongo, mabega, shingo na taya; 
� Tumbo kujaa, kichefuchefu na kutapika; 
� Matatizo ya usingizi; na 
� Kupoteza fahamu. 

Katika shambulio la moyo hakuna dalili inayojitokeza hadi pale moyo unaposhindwa 
kufanya kazi ghafla (heart attack), au mtu anapopata kiharusi. Hata hivyo, hadi mtu 
anapoanza kupata dalili hizo huwa amekuwa ameishi na ugonjwa huo kwa muda 
mrefu. Hivyo, njia bora ya kugundua mapema dalili ya ugonjwa ni kuchunguzwa afya 
yako mara kwa mara kabla hujaugua. 

Ulaji unaoshauriwa kwa watu walioathirika na magonjwa ya moyo  
Ni muhimu sana kwa mgonjwa wa moyo kufuata kwa makini taratibu za matibabu 
kama alivyoshauriwa na daktari. Mtindo bora wa maisha utachangia sana 
kupunguza tatizo. Punguza mambo yanayoongeza uwezekano wa kupata ugonjwa 
wa moyo ikiwa ni pamoja na kufanya yafuatayo: 

� Kupunguza matumizi ya mafuta na epuka mafuta yatokanayo na wanyama, 
pamoja na nyama yenye mafuta; 

� Kupunguza ulaji wa nyama hususan nyama nyekundu (isizidi nusu kilo kwa 
wiki); 

� Kupunguza vyakula vyenye lehemu kwa wingi kwa mfano mayai, maini, 
moyo, figo, mafuta yenye asili ya wanyama (kama samli na siagi) na nyama 
nyekundu; 

� Kuepuka vyakula au vinywaji vinavyosababisha ongezeko la uzito, ikiwa ni 
pamoja vyakula vyenye sukari nyingi au mafuta mengi, soda, juisi bandia na 
pombe; 

� Kupunguza kiasi cha chumvi unachotumia na epuka vyakula vyenye chumvi 
nyingi; 

� Kufanya mazoezi ya mwili angalau dakika 30 kila siku; 
� Kuhakikisha una uzito unaoshauriwa kutegemeana na urefu wako;  
� Epuka vyakula vilivyosindikwa kwa mafuta na chumvi nyingi; 
� Kula mbogamboga na matunda kwa wingi katika kila mlo; 
� Kupendelea zaidi kula vyakula vya nafaka zisizokobolewa kama dona na 

ngano (kama unga wa atta); vilevile ulezi na mtama; na 
� Kupendelea zaidi kula vyakula vya jamii ya kunde. 
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Mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa ya moyo 
Unaweza kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa ya moyo kwa kufuata mtindo 
bora wa maisha, ikiwa ni pamoja na:  

� Kutumia mafuta kwa kiasi kidogo na kuepuka yale yanayotokana na 
wanyama; 

� Kupunguza ulaji wa nyama nyekundu, hususan zenye mafuta; 
� Kuongeza matumizi ya nafaka hasa zile zisizokobolewa kama unga wa dona, 

unga wa atta, ulezi na mtama;  
� Kuongeza ulaji wa vyakula vya jamii ya kunde, mbogamboga na matunda; 
� Kufanya mazoezi ya mwili angalau dakika 30 kila siku; 
� Kudhibiti uzito wa mwili; 
� Kuepuka msongo wa mawazo; 
� Kuepuka uvutaji wa sigara au utumiaji wa tumbaku; 
� Kutumia dawa za shinikizo kubwa la damu bila kukosa kama ilivyoelekezwa 

na mtaalam wa afya; 
� Kuepuka au kupunguza matumizi ya pombe;  
� Kuwa na tabia ya kupima afya yako mara kwa mara ili kujua hali yako ya afya 

na kugundua mapema kama kuna tatizo. 
 

Inawezekana usiweze kutimiza yote kwa mara moja, lakini kila unapopiga hatua ni 
mchango mzuri kwa maisha yako. Jiwekee malengo na anza kuyatimiza hatua kwa 
hatua. 

Hitimisho:  
Katika kipindi hiki tumejifunza: 

� Magonjwa ya moyo na jinsi magonjwa haya yanavyotokea; 
� Mambo yanayoongeza uwezekano wa kupata magonjwa ya moyo; 
� Jinsi ya kutoa ushauri wa lishe na ulaji kwa mtu mwenye magonjwa ya moyo; 

na 
� Njia za kuzuia magonjwa ya moyo. 
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Somo la 2.3: Shinikizo Kubwa la Damu 
 

Malengo: 
Mwisho wa somo hili washiriki waweze: 

� Kueleza kuhusu shinikizo kubwa la damu; 
� Kueleza viashiria hatarishi vya kupata shinikizo kubwa la damu; 
� Kuainisha dalili za kuwa na shinikizo kubwa la damu; 
� Kutoa ushauri wa lishe na ulaji kwa mgonjwa wa shinikizo kubwa la damu; 

na  
� Kueleza mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata shinikizo kubwa la 

damu. 
 

Utangulizi 

Sababu hasa za shinikizo kubwa la damu kwa sehemu kubwa hazijulikani. Hata 
hivyo shinikizo la damu hubadilika mara kwa mara kutegemeana na shughuli mtu 
anayofanya, hali ya joto, chakula alichokula, hali ya msongo wa mawazo, ukiwa 
umelala au kusimama na hata matumizi ya baadhi ya dawa.  
 
Shinikizo kubwa la damu linapotokea mwilini  
Shinikizo kubwa la damu hutokea pale panapokuwa na ongezeko la nguvu ya 
msukumo wa damu katika mishipa inayochukua damu kutoka kwenye moyo kwenda 
kwenye viungo na tishu mwilini. Ukubwa wa shinikizo hilo la damu unategemea wingi 
na nguvu ya msukumo wa damu kutoka kwenye moyo na ukubwa wa mishipa 
inayopeleka damu mwilini.  
 
Kiwango kinachoashiria tatizo la shinikizo la damu 
Blood pressure machine (sphignomanometer) hutumika kupima shinikizo la damu na 
kipimo kinachochukuliwa kuwa ni kawaida ni 120/80 mmHg au chini yake. Kiwango 
kinapokuwa 140/90mmHg au zaidi hali hiyo huwa ni shinikizo kubwa la damu. 
Ikumbukwe panaweza kuwepo tofauti kati ya mtu na mtu. 
 
Viashiria hatarishi vya shinikizo kubwa la damu 
Watu wenye umri wa miaka 45 au zaidi wako kwenye hatari zaidi ya kupata shinikizo 
kubwa la damu kutokana na mabadiliko yanayotokea katika mishipa yao ya damu. 
Pia mafuta, lehemu au madini ya chokaa yakizidi mwilini huwa na tabia ya 
kujikusanya katika kuta za ndani za mishipa ya damu kidogo kidogo na kusababisha 
kuwa na upana mdogo na hivyo kupunguza uwezo wake wa kutanuka. Hali hii 
huchangia kwa kiasi kikubwa mtu kupata shinikizo kubwa la damu 
Mambo yanayoashiria uwezekano wa kupata shinikizo kubwa la damu ni pamoja na: 

� Historia ya shinikizo kubwa la damu katika familia;  

� Umri wa zaidi ya miaka 40; 

� Jinsi ya kiume (huwapata wanaume zaidi kuliko wanawake); 

� Uzito uliozidi kiasi; 

� Msongo wa mawazo;  
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� Matatizo mengine ya kiafya mwilini, kama magonjwa ya figo, matatizo ya 
mishipa ya damu, magonjwa ya moyo, matatizo ya vichocheo mwilini, kisukari 
au saratani;  

� Matumizi ya baadhi ya dawa; na 
� Kutokufuata mtindo bora wa maisha. 

Tatizo la shinikizo kubwa la damu pia linaweza kujitokeza wakati wa ujauzito. 
 
Dalili za shinikizo kubwa la damu 
Kwa kawaida hakuna dalili za wazi zinazojitokeza pale ambapo mtu ana shinikizo 
kubwa la damu. Kipimo maalum ndiyo huweza kuonesha tatizo hili. Mara nyingi 
shinikizo kubwa la damu hutambulika mtu anapokuwa na  tatizo jingine la kiafya. 
Kwa bahati mbaya watu wengi huishi na tatizo hili kwa muda mrefu bila kufahamu 
kwani hakuna dalili zilizo bayana. Hali hii humuweka mtu katika hatari ya kupata 
ugonjwa wa moyo hivyo ni muhimu kuwa na tabia ya kupima shinikizo la damu mara 
kwa mara. 
Shinikizo la damu likiwa katika kiwango cha juu sana dalili zifuatazo huweza 
kujitokeza:  

� Kichwa kuuma mara kwa mara hasa sehemu ya kisogo; 

� Kizunguzungu; 

� Kutokwa na damu puani; 

� Maumivu ya kifua;  

� Moyo kwenda kasi wakati umepumzika;  

� Kushindwa kufanya mazoezi kwa kushindwa kupumua; 

� Mapigo ya moyo kusikika wakati umepumzika; na  

� Uchovu wa mara kwa mara. 
 
Ulaji unaoshauriwa kwa mtu mwenye shinikizo kubwa la damu 
Pamoja na ulaji unaoshauriwa ni muhimu sana mgonjwa kutumia dawa kama 
atakavyoelekezwa na daktari. Mara nyingi wagonjwa wa shinikizo kubwa la damu 
huacha kutumia dawa wanapohisi nafuu. Hii si sahihi kwani huongeza uwezekano 
wa kupata madhara. Inashauriwa: 

� Kuepuka vyakula vyenye chumvi nyingi, ikiwa ni pamoja na vile 
vilivyosindikwa kwa chumvi;  

� Kutumia viungo mbalimbali kuongeza ladha ya chakula (tangawizi, vitunguu 
saumu, madalasini);  

� Kuepuka vyakula vyenye mafuta na sukari nyingi;  

� Kula mlo kamili angalau mara tatu kwa siku ukizingatia kula vyakula vya aina 
mbalimbali;  

� Kula matunda na mbogamboga kiasi cha kutosha katika kila mlo; na 

� Kutumia nafaka zisizokobolewa na vyakula vya jamii ya kunde kwa wingi. 

Ni muhimu kuwa na uzito unaoshauriwa kulingana na urefu na kama uzito umezidi 
hakikisha anapungua. Fanya mazoezi angalau nusu saa kila siku na fuata ulaji 
unaofaa. 
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Mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata shinikizo kubwa la damu 
Ili kupunguza uwezekano wa kupata shinikizo kubwa la damu ni muhimu kufuata 
mtindo bora wa maisha ukizingatia: 

� Kuepuka vyakula vyenye mafuta mengi; sukari na chumvi nyingi;  

� Kuepuka mafuta yenye asili ya wanyama;  

� Kuepuka vyakula vyenye lehemu kwa kiasi kikubwa; 

� Kupunguza kiasi cha nyama unachokula hasa nyama nyekundu; 

� Kuepuka kuwa na uzito uliozidi;  

� Kuepuka matumizi ya pombe, sigara na tumbaku; 

� Kudhibiti msongo wa mawazo; na  

� Kufanya mazoezi kila siku. 
 

 
 
 
 

 

 

Shinikizo kubwa la damu wakati wa ujauzito 
Mjamzito mwenye shinikizo kubwa la damu ni muhimu kuhudhuria kliniki mara kwa 
mara kufuatilia hali yake; kutumia dawa za kupunguza shinikizo la damu kama 
atakavyoelekezwa na mtaalam wa afya; kufuatilia kwa makini ongezeko la uzito wa 
mwili na kuepuka utumiaji wa pombe na sigara. Mjamzito afuate ulaji unaoshauriwa 
kwa watu wenye shinikizo kubwa la damu, bila kusahau ongezeko la mahitaji ya 
virutubishi kutokana na hali ya kuwa mjamzito. 
 

Hitimisho 
 
Katika somo hili tumejifunza: 

� Kuhusu shinikizo kubwa la damu; 

� Mambo yanayomuweka mtu katika hatari ya kupata shinikizo kubwa la 
damu; 

� Dalili za shinikizo kubwa la damu; 

� Ulaji unaoshauriwa kwa mgonjwa mwenye shinikizo kubwa la damu; na  

� Mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata shinikizo kubwa la damu. 

Endapo wewe ni mwanamume; kuna historia ya shinikizo kubwa 
la damu katika familia yako na una umri wa zaidi ya miaka 40 
unashauriwa kupunguza msongo wa mawazo na kuwa na tabia 
ya kupima hali yako ya afya angalau mara mbili kwa mwaka. 
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Somo la 2.4: Saratani 
 

Malengo: 
Mwisho wa somo hili washiriki waweze: 

� Kueleza mambo yanayoweza kuchangia kupata saratani; 
� Kufahamu jinsi ya kutoa ushauri wa chakula na lishe kwa wenye saratani na 

jinsi ya kukabiliana na matatizo ya kiafya yanayoambatana na kuwa na 
saratani au tiba yake; na  

� Kueleza mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata saratani. 
 
Utangulizi: 
Saratani ni ugonjwa unaotokana na seli za mwili zilizopoteza mfumo wake wa 
kugawanyika na hivyo hazipo katika hali yake ya kawaida. Huweza kugawanyika bila 
mpangilio maalum na kuharibu mkusanyiko wa seli nyingine. Seli za saratani 
hutokea sehemu moja ya mwili na zinaweza kusambaa  sehemu nyingine za mwili 
kupitia mfumo wa damu na limfu (lymph). Saratani inaweza kuwa ya kurithi au 
kusababishwa na hali ya mazingira ya vitu mbalimbali kama vile ulaji wa vyakula 
vyenye visababishi vya saratani (carcinogenic compounds), ulaji usiofaa, unywaji wa 
pombe, uvutaji sigara au mionzi hatari, “asbestos”, lisasi (lead), uranium na zebaki. 
Zipo pia baadhi ya saratani zinazosababishwa na virusi kama hepatitis B ambayo 
huleta saratani ya ini na human papiloma inahusishwa na saratani ya shingo ya 
kizazi. Saratani huweza kutokea kwenye sehemu mbalimbali za mwili kama vile 
mapafu, matiti, ovari, kibofu cha mkojo, shingo ya uzazi, utumbo, koo, kinywa, tezi 
dume (prostate), ini na ngozi. 

Ulaji unaofaa na mtindo bora wa maisha ni vigezo muhimu sana katika kuzuia 
saratani na pia ni sehemu muhimu ya matibabu na kudumisha maisha bora baada 
ya kupata matibabu. Matumizi ya baadhi ya vyakula huweza kuongeza uwezekano 
wa kupata baadhi ya saratani na vyakula vingine hupunguza uwezekano wa kupata 
saratani. Uzito wa mwili ukiwa mkubwa unaweza pia kuongeza uwezekano wa 
kupata baadhi ya saratani. Ni muhimu kufuata mtindo bora wa maisha kwani ni bora 
kuzuia kuliko kutibu. 
 
Mambo yanayohusiana na mtindo wa maisha yanayoweza kuchangia katika 
kupata saratani 
Tafiti zinaonesha kwamba saratani za kurithi ni chache sana ila saratani nyingi 
hutokana na sababu za kimazingira. Tafiti nyingi zimeonesha kuwa kiasi cha asilimia 
40 hadi 60 za saratani husababishwa na mtindo wa maisha usiofaa hasa ulaji 
usiofaa na kutofanya mazoezi ya mwili. Haya ni mambo yaliyo katika uwezo wa kila 
mtu kuyadhibiti. Mtindo wa maisha usiofaa unajumuisha: 

� Ulaji wa vyakula vyenye nishati-lishe kwa wingi ambavyo husababisha unene. 
Unene umeonekana kuhusiana na saratani ya mji wa kizazi, matiti, figo, tezi 
dume, utumbo mpana na kibofu cha mkojo; 

� Ulaji wa nyama nyekundu kwa wingi na zile zilizosindikwa vimehusishwa na 
saratani ya tezi la kiume, utumbo mpana, mapafu, kinywa na koo; 

� Utumiaji wa pombe kwa wingi huongeza hatari ya kupata saratani ya mdomo, 
koo, koromeo, utumbo mpana, kongosho, ini na matiti; 
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� Vyakula vilivyosindikwa kama soseji, bacon, jibini na bia na baadhi ya vyakula 
vya makopo vina kemikali zinazoitwa nitrosamines ambazo husababisha 
saratani za kinywa, koo, tezi la kiume, utumbo mpana, mapafu na tumbo; 

� Vyakula vilivyoota ukungu, kama karanga, mkate na nafaka huwa na kemikali 
zinazojulikana kama aflatoxins ambazo husababisha saratani ya ini; 

� Uvutaji wa sigara na bidhaa za tumbaku husababisha saratani ya mapafu, 
kinywa na koo 

� Kutofanya mazoezi ya mwili kunahusishwa na saratani ya utumbo mpana, 
matiti, kizazi, mapafu na tezi la kiume.  

 
Rejea Jedwali la 4 linaloonesha baadhi ya vyakula na vitu vinavyoweza kupunguza 
au kuongeza uwezekano wa kupata saratani mbalimbali. 
 
 
Ushauri wa chakula na lishe wa jinsi ya kukabiliana na matatizo ya kiafya 
yanayoambatana na kuwa na saratani au tiba yake:  
 
Matatizo mbalimbali yanaweza kujitokeza kutokana na hatua ya ugonjwa au aina ya 
matibabu mgonjwa anayopata, hasa dawa za saratani (chemotherapy) au mionzi. 
Baadhi ya matatizo yanayojitokeza huweza kuathiri ulaji wa chakula au kudhibitiwa 
kwa chakula, hivyo mgonjwa anahitaji ushauri. Matatizo hayo ni kama kukonda, 
upungufu wa damu, kukosa hamu ya kula, kichefuchefu, kutapika, kuhara, kukosa 
choo, vidonda kinywani, matatizo ya kumeza na matatizo ya ngozi.  
 

� Kukonda 
Wagonjwa wengi wa saratani wanapungua uzito wakati wa matibabu. Hii inaweza 
kusababishwa na madhara ya saratani yenyewe, ongezeko la mahitaji ya virutubishi 
mwilini, kukosa hamu ya kula, aina ya matibabu anayopata mgonjwa (dawa, mionzi 
au upasuaji). Yafuatayo huweza kusaidia katika kukabiliana na tatizo hili: 

- Kuzingatia ulaji wa mlo kamili na ulaji wa aina mbalimbali za vyakula; 
- Kuongeza ulaji wa vyakula vyenye protini kwa wingi yenye asili ya wanyama 

(isipokuwa nyama nyekundu) na mimea 
- Kula vyakula vilivyo laini vilivyoboreshwa kwa kuongezewa vyakula vyenye 

protini na nishati-lishe kwa wingi 
- Kula milo midogo midogo mara kwa mara na kuongeza asusa zenye 

virutubishi vingi; 
- Kujitahidi kula wakati una hamu ya kula au ukiwa na njaa kali na kula vyakula 

vile vyenye virutubishi kwa wingi; 
- Kufanya mazoezi kabla ya kula (kama vile kutembea) ili kuongeza hamu ya 

kula na kusaidia uyeyushwaji wa chakula; 
- Kula taratibu, usile kwa haraka bali jipe muda wa kutosha wakati wa kula; 
- Kutumia viungo vyenye harufu unayoipenda; 
- Kutumia vinywaji kati ya mlo na mlo na sio wakati wa kula kuepuka tumbo 

kujaa na hivyo kushindwa kula chakula cha kutosha; na 
- Kutumia vinywaji vyenye virutubishi vingi na nishati-lishe. 

 

� Upungufu wa wekundu wa damu 
Upungufu wa wekundu wa damu huweza kusababishwa na saratani yenyewe au 
matibabu yake. Pia huweza kutokana malaria, minyoo na ulaji duni hususan kula 
vyakula vyenye upungufu wa madini chuma.  
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Upungufu wa wekundu wa damu huweza kukabiliwa kwa:- 
- Kula vyakula vyenye madini chuma kwa wingi hususan vyenye asili ya wanyama 

(epuka nyama nyekundu). Aina ya madini chuma iliyopo katika mayai na maziwa 
haifyonzwi na mwili kwa ufanisi. 

- Kula matunda kwa wingi kila siku. Tumia matunda yenye Vitamini C kwa wingi 
pamoja na mlo kwani husaidia ufyonzwaji wa madini chuma yanayopatikana 
kwenye vyakula vyenye asili ya mimea.  

- Kuepuka vinywaji vyenye kafeini kama chai, kahawa au soda wakati wa mlo, 
kwani huzuia ufyonzwaji wa madini chuma yanayopatikana kwenye vyakula vya 
mimea; 

- Kutumia vinywaji kama togwa, rozela, mtindi au uji wa kimea kwani vinaongeza 
ufyonzwaji wa virutubishi muhimu; na 

- Kufuata ushauri wa mtaalam wa afya kuhusu matumizi ya vidonge vya madini 
chuma na foliki asidi na kutibiwa magonjwa kama vile malaria na minyoo. 

 

� Kukosa hamu ya kula 
Kukosa hamu ya kula ni moja ya matatizo yanayoweza kusababishwa na saratani 
yenyewe  au matibabu yake. Yafuatayo yanaweza kuongeza hamu ya kula: 
- Kujaribu vyakula vya majimaji au vilivyopondwa; 
- Kula milo midogo midogo mara nyingi kwa siku badala ya kula chakula kingi kwa 

mara moja;  
- Kutumia vyakula vyenye nishati - lishe kwa wingi; 
- Kuongeza asusa na kuziweka sehemu ambayo ni rahisi kuchukua mtu 

anaposikia hamu; 
- Kunywa vinywaji mbalimbali kama juisi halisi ya matunda, supu na vinginevyo, 

kidogo kidogo mara kwa mara; 
- Kufanya mazoezi ya mwili kwani husaidia kuongeza hamu ya kula 
- Kutumia viungo kwa kiasi katika chakula; 
- Kujaribu kubadili aina na ladha ya vyakula unavyotumia; na 
- Kula pamoja na watu wengine kama familia. 

 
� Kichefuchefu 
Kichefuchefu huweza kujitokeza kutokana na matibabu ya saratani kama upasuaji, 
dawa au mionzi. Mara nyingi kichefuchefu huisha baada ya matibabu kumalizika. 
Kichefuchefu kinasababisha kutoweza kula chakula cha kutosha. Ili kupunguza 
kichefuchefu yafuatayo yanaweza kusaidia: 
- Kujaribu vyakula ambavyo ni rahisi kuyeyushwa tumboni kama mtindi; 
- Kujaribu vyakula vikavu; 
- Kuepuka vyakula vyenye mafuta mengi au sukari nyingi;  
- Kula kiasi kidogo kidogo cha chakula taratibu na mara kwa mara; 
- Kujaribu vinywaji vyenye viungo kama tangawizi, ndimu au minti; 
- Kukaa sehemu yenye hewa safi na ya kutosha na kuepuka harufu ya vyakula; 
- Kula vyakula unavyopendelea; 
- Kula vyakula vilivyopoa au vyenye joto kidogo, na kupumzika baada ya kula; 
- Kusafisha kinywa kabla na baada ya kula na kujaribu kufyonza limau au ndimu; 
- Endapo kichefuchefu kinatokea wakati wa matibabu ya saratani, acha kula saa 

moja au mbili kabla ya matibabu kuanza, na siku ya matibabu kula vyakula 
visivyo na harufu kali au viungo vikali; na 

- Kujaribu kukumbuka wakati ambao kichefuchefu hukutokea na kama 
inawezekana jaribu kubadili mpangilio wa kula na mshirikishe daktari wako. 
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� Mabadiliko ya ladha 
Tatizo hili hujitokeza zaidi wakati wa tiba ya mionzi na dawa mbali mbali za kansa. 
Mgonjwa anashauriwa: 
- Kujaribu vinywaji vilivyoongezwa ladha kwa limau, ndimu au matunda mengine 

yenye uchachu; 
- Kuongeza matumizi ya matunda; na 
- Kutumia viungo kwenye chakula au vinywaji. 

 

� Kutapika 
Kutapika huweza kutokea baada ya kichefuchefu, pia huweza kusababishwa na aina 
ya matibabu, harufu ya chakula au kujaa kwa gesi tumboni. Kama kutapika kunazidi 
au kunaendelea zaidi ya siku moja au mbili baada ya matibabu ya saratani, tafuta 
ushauri wa mtoa huduma ya afya. Ushauri ufuatao unaweza kukusaidia usitapike 
zaidi: 
- Baada ya kutapika kaa au lala ukiwa umejiegemeza/umeinua mgongo; 
- Kuanza kunywa kidogo kidogo baada ya kutapika; 
- Kuanza kwa kutumia vinywaji kama supu nyepesi, supu ya kuku aliyechemshwa, 

juisi halisi au maji; 
- Kujaribu kula chakula laini unapojisikia ahueni. 

 

� Kuhara 
Kuhara kunaweza kutokana na matibabu ya saratani kama dawa, mionzi sehemu ya 
tumbo, uambukizo, kupatwa na mshituko wa kihisia; pia kuondolewa kwa sehemu ya 
tumbo, kongosho, utumbo mwembamba au mpana. Kuhara kukiendelea kunaweza 
kusababisha upungufu wa maji, upotevu wa virutubishi mwilini au hata matatizo 
mengine ya afya. 
 
Yafuatayo huweza kumsaidia mtu mwenye tatizo la kuhara: 
- Kuendelea kunywa vinywaji au vyakula vya maji-maji kwa wingi; 
- Kunywa maji safi na salama kwa wingi (angalau glasi 8 kwa siku); 
- Kutumia vinywaji au vyakula vya maji-maji kwa wingi zaidi.; 
- Kula ndizi mbivu na mboga-mboga zilizopikwa ambazo hazina makapi mlo kwa 

wingi, mfano boga na karoti. 
- Kutafuna chakula kwa muda mrefu au kula vyakula vilivyo laini kwani ni rahisi 

kumeza na kuyeyushwa; 
- Kula vyakula vyenye uvuguvugu na sio vya moto sana au baridi sana; 
- Kuepuka vyakula vyenye mafuta mengi au ladha kali; 
- Kuepuka kutumia matunda yasiyoiva vizuri au yenye uchachu mkali; 
- Kuepuka vyakula na vinywaji vinavyosababisha gesi kwa wingi tumboni kama 

maharagwe, kabichi au soda; 
- Kuepuka vinywaji vyenye kafeini mfano kahawa, chai na vinywaji vya kola kwani 

husababisha upotevu zaidi wa maji,  
- Kuepuka matumizi ya pombe; 
- Kuepuka maziwa freshi kama yanasababisha kuhara na jaribu kutumia mtindi; 
- Kuepuka vyakula vyenye makapi-mlo kwa wingi; 
- Kujaribu kuchanganya vitunguu saumu vilivyopondwa kwenye vinywaji kama 

supu na vinginevyo vilivyochemshwa; 
- Kula milo midogo midogo mara nyingi; na 
- Kuhara kukiendelea muone mtaalam wa afya mapema kwa ushauri zaidi. 
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� Kukosa choo au kupata choo kigumu sana 
Kukosa choo au kupata choo kigumu ni tatizo mojawapo linaloweza kujitokeza kwa 
watu wenye saratani. Hii huweza kusababishwa na matumizi ya dawa za saratani, 
kutokula chakula cha kutosha na chenye makapi-mlo kwa wingi. 
 
Mgonjwa anashauriwa kufanya yafuatayo: 
- Kunywa maji mengi yaliyo safi na salama angalau lita moja na nusu kwa siku 

(glasi 8) au zaidi; 
- Kunywa vinywaji vya moto vyenye viungo kama tangawizi, ndimu; 
- Kutumia vyakula vinavyotokana na nafaka ambazo hazijakobolewa kama dona, 

unga wa ngano (kama atta) ; 
- Kula matunda na mboga-mboga kwa wingi, pia vyakula vya jamii ya kunde; 
- Kutumia matunda kama papai, parachichi au embe kwani vimeonekana kusaidia 

kulainisha choo; 
- Kutumia matunda yaliyokaushwa kama yanapatikana; 
- Kujaribu kufanya mazoezi (kama kutembea) kwani husaidia chakula 

kuyeyushwa; 
- Kujipangia utaratibu wa kwenda chooni; 
- Kujipa muda wa kutosha chooni. Wakati wa kujisaidia usiwe na haraka; na 
- Tatizo likizidi tafuta ushauri kutoka kwa mtaalam wa afya. 

 
� Vidonda kinywani au kooni 
Vidonda vya kinywani au kooni huweza kufanya ulaji wa vyakula kuwa mgumu na 
hivyo kupunguza kiasi cha chakula anachoweza kula mgonjwa.  

Yafuatayo huweza kusaidia: 
- Kula vyakula vilivyopondwa au laini; 
- Kuepuka vyakula vyenye viungo vikali au ladha kali; 
- Kuepuka vyakula vya moto au vyenye pilipili kali; 
- Kuepuka vyakula vyenye sukari nyingi; 
- Kusukutua kinywa kwa kutumia maji yaliyochemshwa yenye kitunguu saumu au 

mdalasini. Rudia kila baada ya saa 3 hadi 4; 
- Kutumia mrija wakati wa kunywa au kula; 
- Kujaribu kumung’unya barafu (iliyotengenezwa kwa maji safi na salama); na 
- Kujaribu kutumia maziwa ya mgando (mtindi) mara kwa mara. 
 

� Tatizo la kumeza 
Tatizo la kumeza linaweza kutokana na aina ya saratani au matibabu anayopata 
mgonjwa, kama upasuaji wa sehemu za kichwani au shingoni.  Tatizo hili linaweza 
kutokana pia na sababu nyingine. Tatizo la kumeza linahitaji ushauri na matibabu 
mapema. 

Yafuatayo yanaweza kurahisisha umezaji: 
- Kuvuta ndani pumzi kabla ya kujaribu kumeza, kisha meza halafu toa pumzi au 

kohoa kidogo; 
- Kula kidogo kidogo lakini mara kwa mara; 
- Kula chakula kilichopondwa. Ongeza ulaini kwa kutumia maziwa au supu, ili pia 

kuongeza ubora wa chakula; 
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- Kunywa maji ya kutosha kwa siku (angalau glasi nane), unaweza kutumia pia 
vinywaji vingine vya majimaji kama juisi halisi ya matunda, madafu au togwa.  
Vinywaji vitumike kati ya mlo na mlo; 

- Kutumia vinywaji vya uvuguvugu kwani ni rahisi zaidi kumeza kuliko vile vya 
baridi sana au moto sana; 

- Kuhakikisha vyakula vilivyopondwa au kusagwa vina makapi mlo ya kutosha; 
hivyo ni muhimu kujumuisha mbogamboga, aina mbalimbali za jamii ya kunde 
kama choroko, mbaazi, kunde na maharage. Uji uwe wa dona, ulezi, uwele au 
mtama; na 

- Kumuona daktari mapema kama unapomeza unakabwa, unapaliwa au 
unakohoa.  

� Homa 
Homa huashiria uambukizo au tatizo la kiafya. Hivyo ni muhimu kutafuta ushauri wa 
daktari endapo homa inazidi. 

Yafuatayo husaidia: 
- Kunywa maji na vinywaji vingine kwa wingi mara kwa mara kupunguza joto la 

mwili na kuzuia upungufu wa maji mwilini; 
- Kula milo midogo midogo mara nyingi ili kukidhi ongezeko la mahitaji ya mwili; 
- Kupunguza nguo nzito mwilini; 
- Kuoga kwa maji ya uvuguvugu; na 
- Kumuona daktari kwa ushauri na matibabu. 

� Matatizo ya ngozi 
Baadhi ya saratani huathiri ngozi zaidi. Hata hivyo baadhi ya matatizo ya ngozi 
husababishwa na upungufu wa baadhi ya vitamini kwa mfano Vitamini A na B6. Ni 
muhimu mgonjwa kumwona mtaalam wa afya na kupata matibabu kulingana na 
sababu za tatizo lake. Pamoja na matibabu, ulaji wa vyakula vyenye Vitamini A 
na/au Vitamini B6 kwa wingi huweza kupunguza tatizo. 

� Kujaa maji mwilini  
Baadhi ya wagonjwa wa saratani wanaweza kuwa na tatizo la kujaa maji mwilini. 
Uzito unaongezeka, lakini hautokani na unene bali ni kuvimba mwili. Tatizo hili 
linaweza kutokana na dawa anazotumia mgonjwa au tatizo lingine la kiafya. Ni vema 
kumwona daktari kwa matibabu au ushauri mapema anapoona tatizo hili. 

Yafuatayo ni muhimu: 
- Kuendelea kunywa maji ya kutosha kama kawaida kila siku; 
- Kufanya mazoezi ya mwili kadri inavyowezekana, mfano kutembea au 

shughuli nyingine zinazotumia viungo vya mwili; 
- Kupunguza matumizi ya chumvi kwani huongeza kujaa maji mwilini; 
- Kuweka miguu sehemu iliyoinuka ( miguu isining’inie) unapoketi; na 
- Kumuona mtaalam wa afya kwa matibabu zaidi. 

Mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata saratani. 
Mtindo wa maisha usiofaa huchangia kwa kiasi kikubwa aina nyingi za saratani. 
Kufuata kwa makini ulaji na mtindo bora wa maisha kutakuwezesha kupunguza 
uwezekano wa kupata saratani. Huu ni uamuzi ambao kila mmoja anaweza 
kuufanya. Yafuatayo ni muhimu: 
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� Tumia zaidi vyakula vitokanavyo na mimea: 
Tafiti zimeonesha kuwa, vyakula hivi vinaweza kupunguza uwezekano wa kupata 
karibu aina zote za saratani. 

o Kula mbogamboga na matunda kwa wingi kila siku; 
o Kula mbogamboga za kijani, njano, nyekundu, zambarau na rangi nyingine 

zilizopikwa angalau ujazo wa kikombe kimoja katika kila mlo. Kutumia pia 
mboga zisizopikwa, kama vile saladi, nyanya, matango na kuchanganya 
mboga au matunda ya rangi mbalimbali kwani huongeza ubora wake; 

o Kula matunda ya aina mbalimbali (kama topetope, mastafeli, zambarau, 
embe, pera, chungwa, ubuyu, nk,) angalau tunda moja katika kila mlo. 
Kula tunda ni bora kuliko kunywa juisi; 

o Kujenga tabia ya kutumia nafaka zisizokobolewa kama vile unga wa dona, 
mchele wa brauni, unga wa ngano usiokobolewa, pia ulezi, mtama au 
uwele katika kila mlo; 

o Kutumia vyakula mbalimbali vya jamii ya kunde kama vile maharagwe, 
kunde, njugu mawe, dengu, choroko na mbaazi. 

� Kunyonyesha watoto 
Wanawake wawe na tabia ya kunyonyesha watoto kwani tafiti zimethibitisha kuwa 
mwanamke anayemnyonyesha mtoto anapunguza uwezekano wa kupata saratani 
ya matiti na ovari. Pia mtoto aliyenyonya maziwa ya mama kama inavyoshauriwa 
anapunguza uwezekano wa kuwa na uzito wa mwili unaozidi kiasi (unene) utotoni, 
na hivyo kupunguza uwezekano wa unene ukubwani, kwa maana hiyo anapunguza 
uwezekano wa kupata saratani. 

Inashauriwa mtoto anyonyeshwe maziwa ya mama pekee bila kupewa kitu kingine 
chochote (hata maji) katika miezi sita ya mwanzo. Baada ya miezi sita aendelee 
kunyonyeshwa na kupewa chakula cha nyongeza hadi atimize umri wa miaka miwili 
au zaidi. 

� Kuwa na uzito wa mwili ulio sahihi: 
Uzito wa mwili uliozidi unachangia kupata saratani hasa zile za kinywa, koo, matiti, 
utumbo mpana, ini, kongosho na kizazi. Unene pia huongeza hatari ya uvimbe wa 
saratani kurudi tena hata pale ambapo ulishatolewa. 

 
Kumbuka: 
Uzito mkubwa huuweka mwili katika hatari ya kupata saratani. Uzito 
sahihi huuwezesha mwili kuhimili tatizo la saratani linapotokea. Uzito 
pungufu husababisha mwili kushindwa kuhimili matibabu ya saratani. 
Hivyo ni muhimu kufuatilia kwa karibu uzito wa mwili wako. 

� Fanya mazoezi ya mwili 
Tafiti zimeonesha kuwa kufanya mazoezi ya mwili husaidia kupunguza 
uwezekano wa kupata saratani hasa zile za matiti, tezi dume, utumbo mpana, 
mapafu, kongosho na kizazi. Kufanya mazoezi pia huchangia kuzuia au 
kupunguza unene ambao pia unahusishwa na saratani za aina nyingi. Pia 
mazoezi huusaidia mwili kuwa mkakamavu na husadia chakula kufanya kazi 
vizuri mwilini na kuwezesha mwili kutumia nishati – lishe ya ziada. 
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� Punguza matumizi ya nyama nyekundu 
Utumiaji wa nyama nyekundu kwa wingi umeonekana kuongeza uwezekano wa 
kupata saratani hasa za utumbo mpana, kinywa, koo, mapafu na kongosho. 
Kama unatumia nyama nyekundu hakikisha isiwe zaidi ya nusu kilo kwa wiki. 

� Epuka matumizi ya nyama zilizosindikwa  
Tafiti zimethibitisha kwamba nyama iliyosindikwa, hata inapoliwa kwa kiasi 
kidogo huongeza sana uwezekano wa kupata saratani hasa zile za utumbo 
mpana, kinywa, koo, mapafu na tezi ya kiume. Nyama zilizosindikwa ni pamoja 
na zile zilizohifadhiwa kwa kuongezwa chumvi, mafuta, kemikali au kukaushwa 
kwa moshi. Nyama hizo ni pamoja na nyama za kopo, soseji, bekoni, salami n.k.  

� Punguza matumizi ya chumvi 
Chumvi huongeza uwezekano wa kupata saratani hasa ya tumbo. Mahitaji ya 
chumvi kwa siku ni wastani wa gramu 5 (kijiko kimoja cha chai). Vyakula vingi 
huwa na chumvi ya asili. Jaribu kuongeza ladha kwenye chakula kwa kutumia 
viungo mbalimbali badala ya chumvi. Gundua chumvi iliyojificha kwenye vyakula 
vilivyosindikwa na usiongeze chumvi kwenye chakula wakati wa kula. 

� Epuka vyakula vilivyoota fangasi au ukungu 
Vyakula vilivyoota fangasi au ukungu vimeonekana kuongeza uwezekano wa 
kupata saratani ya ini. Vyakula hivyo hutoa sumu iitwayo aflatoxin ambayo 
inahatarisha afya na pia huweza kuongeza uwezekano wa kupata saratani. 

� Epuka utumiaji wa tumbaku au sigara 
Utumiaji wa tumbaku au sigara huongeza hatari ya kupata saratani hasa zile za 
mapafu, kinywa na koo. Uvutaji wa sigara pia huingilia na kudhoofisha mfumo wa 
kinga ya mwili. Kumbuka hata unapokuwa karibu na mtu anayevuta sigara wewe 
pia unavuta ule moshi hivyo unapata madhara pia. 

� Epuka matumizi ya pombe kupita kiasi 
Matumizi ya pombe aina yoyote huongeza uwezekano wa kupata saratani hasa 
zile za kinywa, koo, utumbo mpana, matiti na ini. Pombe huweza kuingilia 
umeng’enywaji wa chakula na ufyonzwaji wa virutubishi mwilini. Pia huingilia 
uhifadhi wa baadhi ya vitamini na madini mwilini. 

 
 
Kumbuka: 
Inashauriwa kuepuka pombe na matumizi ya sigara au tumbaku siyo tu katika 
kuzuia saratani bali pia kupunguza uwezekano wa hali ya afya ya mtu mwenye 
saratani kuwa mbaya zaidi kwa kuingiliana na matibabu yake. 
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JEDWALI 4: BAADHI YA VYAKULA VINAVYOWEZA KUPUNGUZA AU 
KUONGEZA UWEZEKANO WA KUPATA SARATANI MBALIMBALI 
 
AINA YA 
SARATANI  

MAELEZO HUONGEZA UWEZEKANO 
WA KUPATA SARATANI 

Shingo ya 
uzazi  

Huwapata wanawake kwa wingi zaidi 
nchini Tanzania, na ni ya pili duniani. 
Inasababishwa na virusi katika shingo 
ya kizazi 

Husababishwa na virusi, 
Ngono katika umri mdogo, na 
Kuwa na wapenzi wengi. 

Kinywa na 
koo 

Inaenea kwa kasi katika nchi 
zinazoendelea kama Tanzania. 
Zimeonekana kuwapata zaidi wanaume 
kuliko wanawake 

Pombe, nyama nyekundu, 
nyama zilizosindikwa, unene, 
sigara/tumbaku, vinywaji vya 
moto sana 

Matiti Huwapata wanawake kwa wingi zaidi 
ulimwenguni. Inaongezeka kwa kasi 
katika nchi zinazoendelea. 

Pombe, unene (vyakula 
vinavyoongeza unene hasa 
vitokanavyo na wanyama), 
Sigara 

Tezi dume  Kwa wanaume hii ni ya pili kwa ukubwa 
duniani.  

Utumiaji kwa wingi maziwa 
(kupita kiasi) na bidhaa 
zitokanazo na maziwa, nyama 
zilizosindikwa 

Utumbo 
mpana 

Saratani ya tatu kwa ukubwa duniani. 
Inaambatana sana na maisha ya mijini 
na ongezeko la “maendeleo” 
(industrialization). 

Nyama nyekundu, nyama 
zilizosindikwa, pombe, unene, 
kitambi, vyakula au vinywaji 
vyenye sukari nyingi 

Mapafu Ni aina ya saratani iliyoenea kwa wingi 
zaidi ulimwenguni. Robo-tatu ya 
wanaopata saratani hii ni wanaume. 

Sigara, utumiaji wa mafuta 
mengi hasa yatokanayo na 
wanyama, nyama nyekundu, 
nyama zilizosindikwa 

Tumbo Saratani hii imeenea sana katika nchi 
zinazoendelea kama Tanzania. Kiasi 
cha asilimia 60 ya wanaopata saratani 
hii ulimwenguni ni wanaume. 

Vyakula vyenye chumvi nyingi, 
vilivyosindikwa kwa moshi, 
nyama zilizochomwa (hasa 
zikiwa zimeungua) 

Ini Ni saratani ya sita kwa ukubwa duniani. 
Ipo sana katika nchi zinazoendelea. 

Pombe, chakula kilichosibikwa 
hasa vyenye “aflatoxin”, km 
karanga au nafaka zilizoota 
ukungu, unene 

Kongosho  Inatokea zaidi nchi zilizoendelea na 
huathiri wanaume zaidi 

Unene, nyama nyekundu 

Kizazi  Saratani hii imehusishwa sana na 
unene wa kupita kiasi, na upungufu wa 
mazoezi ya mwili. 

Unene 

Chanzo: World Cancer Research Fund (2007) 

Hitimisho 
Katika somo hili tumejifunza mambo yanayochangia katika kupata saratani, ushauri 
wa chakula na lishe wa jinsi ya kukabiliana na matatizo ya kiafya yanayoambatana 
na kuwa na saratani au tiba yake; na mbinu za kupunguza uwezekano wa kupata 
saratani. 



50

Somo la 2.5: Magonjwa ya figo  
 
Malengo: 
Mwisho wa somo hili washiriki waweze: 

� Kueleza sababu zinazoweza kufanya figo zishindwe kufanya kazi; 
� Kutambua dalili za magonjwa ya figo; 
� Kutoa ushauri wa lishe na ulaji kwa mtu mwenye ugonjwa wa figo; na 
� Kueleza jinsi ya kuzuia magonjwa ya figo. 

 
Utangulizi 
Figo hufanya kazi muhimu mwilini ambazo ni: 

� Kudhibiti na kuhifadhi virutubishi na maji na kuondoa mabaki kupitia mkojo. 
� Kuchuja damu ili kuondoa mabaki ambayo ni sumu mwilini. Baadhi ya mabaki 

hayo ni urea, uric acid, creatinine na ammonia.  
� Kudhibiti viwango vya electrolyte mwilini, yaani Sodium (Na+) na Potassium 

(K+). Sodium husaidia kudhibiti wingi wa maji mwilini na pia huwezesha 
mawasiliano kati ya mfumo wa fahamu na misuli (enhances communication 
between brain/nerves and muscles). Potassium husaidia mapigo ya moyo 
(regulates heart beats) na kazi ya misuli (muscle function). Viwango vya 
kawaida kwa Sodium ni 135 - 145 mmol/ L na Potassium ni 3.5 - 5 mmol/L. 

� Kudhibiti shinikizo la damu kupitia mfumo wa rennin - angiotension. 
� Kutengeneza kichocheo cha erythropoietin ambacho huchochea 

utengenezaji wa chembechembe nyekundu za damu. 
� Kuchochea vitamini D ambayo hutumika katika kudhibiti kiwango cha 

Calcium na Phosphorous kwenye mifupa. 

Iwapo mtu atapata ugonjwa wa figo ambao utaathiri figo zote mbili, kazi zote hizo 
hapo juu huathirika au kushindwa kufanyika kwa ufanisi na madhara hutokea 
kutegemea kiwango cha athari. 
Figo zinaweza kushindwa kufanya kazi aidha kwa sababu za kipindi kifupi (acute 
renal failure) au kwa sababu za muda mrefu (chronic renal failure). 
 

Sababu zinazoweza kufanya figo zishindwe kufanya kazi:  
� Katika muda mfupi: 

o Upungufu mkubwa wa ujazo wa damu (kupoteza damu kwa kiasi kikubwa  
o Upungufu wa maji mwilini kutokana na kutapika, kuhara, na homa 
o Matumizi ya baadhi ya dawa kama diuretics. 
o Mawe kwenye figo (kidney stones) 
o Maambukizi kwenye figo mfano sepsis 
o Uvimbe-uchungu (inflammation) kwenye mfumo wa uchujaji kwenye figo 

(acute glomerulonephritis) 
o Uvimbe mkubwa wa tezi dume (prostatic hypertrophy) 
o Saratani ya tezi dume (prostate cancer) 

 
� Katika muda mrefu 

o Kisukari kisichodhibitiwa  
o Shinikizo kubwa la damu lisilodhibitiwa  



51

o Uvimbe - uchungu wa kudumu kwenye mfumo wa uchujaji wa figo (chronic 
glomerulonephritis) 

o Mawe kwenye figo  
o Magonjwa ya tezi dume (Prostate disease) 

 
Dalili za ugonjwa wa figo: 
Mwanzoni, ugonjwa wa figo hauoneshi dalili yeyote. Mara utendaji kazi wa figo 
unapopungua, dalili hujitokeza kuendana na udhaifu wa kudhibiti maji na electrolyte 
mwilini; kuondoa mabaki mwilini, kutengeneza erythropoetin ambayo huchochea 
utengenezaji wa chembechembe nyekundu za damu, na pia udhaifu wa kuchochea 
Vitamini D ambayo ni muhimu katika kuweka viwango sahihi vya calcium – 
phosphorous kwenye mifupa, misuli na neva. 
 
� Dalili za mwanzo ni kama:  

o Kudhoofika,  
o Kuchoka mara kwa mara 
o Kukosa nguvu,  
o Kukosa pumzi/kupumua kwa shida,  
o Kuvimba mwili (hasa usoni), na 
o Homa isiyokuwa kali. 

Hali hii isipogundulika mapema huweza kusababisha hatari ya kupoteza maisha. 

� Udhaifu wa kutoa Sodium (Na+) mwilini husababisha wingi wa Sodium mwilini 
(hypernatremia) ambao huambatana na kujaa kwa maji mwilini (generalized 
oedema) kuongezeka uzito ghafla, ongezeko la shinikizo la damu, kushindwa 
kupumua na mwisho husababisha ugonjwa wa moyo (congestive heart failure). 

� Udhaifu wa kutoa Potassium (K+) mwilini husababisha wingi wa potassium 
mwilini (hyperkalemia) ambao husababisha misuli kukosa nguvu au kuwa dhaifu 
na mapigo ya moyo kuenda ovyo ovyo (arrhythmias) na ikizidi huweza 
kusababisha kifo cha ghafla. 

� Kushindwa kutolewa kwa urea mwilini husababisha uharibifu kwenye ubongo 
(encephalopathy). 

� Udhaifu kwa ujumla husababishwa na upungufu mkubwa wa damu ambao 
husababishwa na kushuka kwa uwezo wa figo kutengeneza erythropoietin hivyo 
chembechembe nyekundu za damu kupungua. 

� Kukosekana kwa uwiano unaotakiwa kati ya phosphorus na calcium, huweza 
kufanya mifupa kuwa miepesi kuvunjika. 

Ushauri wa lishe na ulaji kwa mtu mwenye ugonjwa wa figo  
Mtu mwenye ugonjwa wa figo ni muhimu kudhibiti ulaji wake kwa kufanya mabadiliko 
ya aidha kupunguza kiasi au kuacha kula aina fulani ya vyakula. Pamoja na kwamba 
kila mgonjwa hupewa ushauri wa ulaji kulingana na hali na matakwa yake kuna 
baadhi ya ushauri ambao unawahusu wagonjwa wote. Inashauriwa kudhibiti kiasi 
cha protini, sodium, pottassium, phosphorus, nishati-lishe na kiwango cha vimiminika 
vitakavyonywewa ili kupunguza kiasi cha mabaki mwilini na kusaidia figo kufanya 
kazi kwa ufanisi. Ulaji huweza kubadilika kulingana na hali ya mgonjwa au endapo 
tatizo lingine litajitokeza. 
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Ushauri wa lishe na ulaji kwa mtu mwenye ugonjwa wa figo 
 

Ushauri wa lishe na ulaji ni muhimu wakati wote hata pale 
mgonjwa anapofanyiwa usafishaji wa damu kwa mashine 
au anapobadilishiwa figo

 
Malengo ya ushauri wa lishe na ulaji kwa mgonjwa wa figo: 

� Kuzuia upungufu wa nishati – lishe na virutubishi;  
� Kudhibiti kiasi cha protini anachokula ili kupunguza kiasi cha protini kwenye 

mkojo (uremia) na kuwa na positive nitrogen balance; 
� Kudhibiti kiasi cha sodium, potassium na vinywaji ili kuzuia kuvimba kwa mwili 

na electrolite imbalance;  
� Kuzuia renal osteodystrophy kwa kudhibiti kiasi cha calcium, phosphorous, 

magnesium na Vitamini D; 
� Kumuwezesha mgonjwa kula chakula chenye ladha nzuri na kinachovutia 

kulingana na mtindo wake wa maisha. 
 

Kumbuka: 
Mwezeshe mgonjwa wa figo aweze kufahamu na kufuata ushauri wa ulaji 
na matibabu kwa usahihi na atambue kuwa ni jukumu lake. 
 
Ushauri wa ulaji kwa wagonjwa wa figo: 
Ulaji wa mtu mwenye ugonjwa wa figo unapaswa kudhibitiwa kwa kiasi kikubwa 
kwani figo haziwezi tena kutoa mabaki ya protini, maji, chumvi na potassium kwa 
urahisi inapozidi mwilini. Vyakula vyenye chumvi na potassium nyingi viepukwe. 

Mgonjwa ashauriwe kuzingatia ulaji unaofaa kama tulivyojadili katika somo la mtindo 
bora wa maisha.  
 
Mambo ya kuzingatia katika ulaji: 

� Punguza kiasi cha nishati–lishe. Kiasi cha nishati–lishe na protini kinapozidi 
mwilini huzipatia figo ambazo zimeathirika kazi kubwa. Tambua na kuepuka 
vyakula vyenye mafuta yaliyojificha na pia badili njia za mapishi zinazotumia 
mafuta mengi.  

� Punguza kiasi cha vinywaji/vimiminika - ili kupunguza kujaa kwa maji 
mwilini ambako husababishwa na kushindwa kwa figo kutoa maji mwilini. Maji 
yakizidi mwilini husababisha kushindwa kupumua, shinikizo kubwa la damu, 
kuvimba mwili na huweza kusababisha ugonjwa wa moyo (heart failure). 
Dhibiti ongezeko la uzito wa mwili kwani huweza kuonesha kuwa maji 
yamezidi mwilini. 

� Punguza kiasi cha sodium: Kiasi cha maji mwilini hudhibitiwa na sodium. 
Pale sodium inapozidi mwilini husababisha maji kubaki mwilini. Hali hii 
huweza kusababisha ongezeka la uzito ghafla, kuvimba kwa viungio vya 
mwili, shinikizo kubwa la damu, kushindwa kupumua na huweza kusababisha 
ugonjwa wa moyo. Vyakula vyenye sodium kwa wingi ni vyakula 
vilivyosindikwa kwa chumvi (nyama, samaki, soseji, bacon.) Jenga tabia ya 
kutoongeza chumvi kwenye chakula wakati wa kula. 



53

� Punguza kiasi cha potassium: Madini ya potassium yanapozidi mwilini 
husababisha misuli kuwa dhaifu na mapigo ya moyo kubadilika na yakizidi 
sana huweza kusababisha kifo cha ghafla. Ni muhimu kudhibiti kiasi cha 
potassium kwa ukaribu. Vyakula vyenye potassium kwa kiasi kikubwa ni 
pamoja na maparachichi, ndizi mbivu, maboga, machungwa, pichesi, peasi, 
matunda yaliyokaushwa na maharage. Vyakula vyenye potassium kwa kiasi 
kidogo ni pamoja na zabibu, machenza, mahindi mabichi, cauliflower, na 
matango. 

Unaweza kupunguza kiasi cha potassium kwenye chakula kwa kuchemsha na 
kumwaga maji ya ziada. 

Kiasi cha potassium kinachoshauriwa kwa siku kwa mtu wa kawaida ni 
gramu 4.7 (miligramu 4,700). Kwa mgonjwa wa figo inashauriwa gramu 
1.5-2.7 (miligramu 1500-2700) kwa siku na kila mlo asizidishe gramu 0.25 
(miligramu 250). 

� Punguza kiasi cha protini:  
Ni muhimu kuepuka vyakula venye protini nyingi kwani metaboli ya protini 
huzidisha mabaki kama vile urea, amonia na creatinine ambayo tayari yako 
juu kwa mtu mwenye ugonjwa wa figo na huleta madhara mwilini. 
Inashauriwa kula protini ambazo zinatumiwa na mwili kwa ufanisi bila kuacha 
mabaki mengi. Vyakula vyenye protini hizo ni pamoja na mayai, samaki, 
nyama, kuku, maziwa na jibini. Vyakula vyenye protini ambazo huacha 
mabaki mengi ni pamoja na mbogamboga, matunda, maharage, kunde, 
mbaazi, mahindi, mtama, karanga, mkate. 

� Punguza kiasi cha phosphorus 
Uwiano wa calcium na phosphorus mwilini ni muhimu kuwezesha afya njema 
ya mifupa, misuli na neva. Phosphorus inapozidi mwilini mifupa huwa 
myepesi kuvunjika (brittle) na rahisi kuvunjika. Hii inatokana na mwili kutoa 
calcium kwenye mifupa ili kukidhi uwiano wa phosphorous iliyozidi. Vyakula 
ambavyo vina phosphorous kwa wingi ni pamoja maziwa na mazao yake, 
nyama, shellfish, bran, vyakula ambavyo havijakobolewa, maharage, 
karanga, korosho na chokoleti. 

� Vitamini na madini ya nyongeza 
Wagonjwa wa figo huhitaji vitamini na madini ya nyongeza kutokana na 
kutokula aina mbalimbali za vyakula na hivyo kuweza kusababisha upungufu 
wa baadhi ya virutubishi. Damu inapochujwa (dialysis) pia huondoa vitamini 
kwenye damu. Virutubishi vya nyongeza vitolewe kwa mgonjwa wa figo kwa 
ushauri wa daktari. 

� Wagonjwa ambao damu inasafishwa kwa mashine (Dialysis) 
Figo zinaposhindwa kabisa kufanya kazi mashine ya kuchuja damu hutumika 
kuondoa mabaki mwilini. Mgonjwa anatakiwa kuendelea kufuata ushauri wa 
ulaji kama alivyoshauriwa.  

 
Mambo ya kuzingatia kwa mgonjwa anayefanyiwa dialysis:  
o Kutumia vyakula vyenye protini inayotumika na mwili kwa ufanisi 
o Kumeza vidonge vya madini chuma kufidia damu kidogo inayopotea 

mwisho wa dialysis 
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o Kufanya mazoezi ya mwili 
o Kuepuka matumizi ya pombe na sigara 
o Kuepuka msongo wa mawazo  

 
Mapendekezo ya ulaji katika hali mbalimbali: 
 
A. Nephrotic syndrome 
Katika hali hii figo huwa na uwezo wa kuondoa mabaki ya protini kama urea, uric 
acid na mabaki mengine. Upotevu wa protini kwa wingi husababisha utapiamlo. 
Wagonjwa hawa huhitaji vyakula vyenye protini nyingi ili kufidia ile inayopotea 
kwenye mkojo.  
 
Inashauriwa: 

o Kupewa protini kiasi cha gramu 1.5 kwa kila kilogaramu ya uzito wa mwili. 
Asilimia 80 ya protini hiyo iwe ni ile inayochukuliwa na mwili kwa ufanisi kwa 
mfano nyama, samaki, mayai, maziwa au kuku. 

o Nishati- lishe iwe kilokalori 35 – 50 kwa kila kilo ya uzito wa mwili na kwa 
mtoto iwe 100 – 150 kwa kila kilo ya uzito wa mwili. 

o Punguza matumizi ya chumvi kwa kiasi kikubwa 

o Endapo mgonjwa ana kichefuchefu au kutapika na anashindwa kula apewe 
protini kwa njia ya mishipa (parenteral feeding).  

 
B. Acute renal failure 
Mgonjwa huyu anakuwa na protini nyingi katika damu (uremia) inayosababishwa na 
urea, creatinine, uric acid, potassium na mabaki mengine kwa wingi kwenye damu 
na pH hushuka (metabolic acidosis); vilevile uwiano wa maji na madini huwa 
unayumba (electrolyte inbalance) na hivi vyote vikiambatana na uambukizo na tissue 
destruction huongeza mahitaji ya protini mwilini. Kufanya uwiano sahihi wa mahitaji 
ya protini na nishati - lishe mwilini pamoja na kutibu kushuka kwa pH wakati mwilini 
kuna mabaki mengi yanayotokana na metaboli ya protini ni tatizo gumu na linahitaji 
uangalizi makini.  
 
i) Uwiano wa maji na Sodium: Mgonjwa apewe kiasi cha kimiminika (fluid) 
kulingana na kiasi cha maji mgonjwa aliyopoteza kwa njia ya mkojo, kutapika, 
kuhara na yale maji yanayopotea mwilini bila mgonjwa kujua. Mabadiliko kidogo 
huwepo kutokana na hali mbalimbali za wagonjwa, kama vile homa kali ambayo 
italazimu mahitaji ya maji kuzidi. Kiasi cha sodium atakachotumia mgonjwa 
kinategemea sana kiasi cha mkojo atakaopata. Mkojo ukiwa kidogo mgonjwa apewe 
chumvi kiasi kidogo sana. 
 
ii) Potassium: Kiasi cha potassium katika damu huweza kuongezeka kutokana na 
tissue zinavyoharibika. Mgonjwa anashauriwa kuepuka kula vyakula vyenye 
potassium kwa wingi. Mgonjwa anashauriwa kutumia kiasi cha gramu 1.2 – 2.0 za 
potassium kwa siku. 
 
iii) Protini: Mara tu mgonjwa anapopata acute renal failure inashauriwa kupewa 
chakula cha protini kwa njia ya mishipa ili kupunguza uharibifu wa tissue. 
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iv) Nishati-lishe: Mahitaji ya nishati-lishe huwa makubwa ili kuhakikisha kuna kiasi 
kinachotakiwa cha nitrogen mwilini wakati wa ugonjwa. Jedwali lifuatalo linatoa 
muhtasari wa mahitaji ya mwili ya nishati-lishe na baadhi ya virutubishi wakati wa 
acute renal failure: 
 
Jedwali 5: Kiwango cha virutubishi vinavyohitajika na mgonjwa wa acute renal failure 

Na Aina Kiasi 
1 Protini Gm 0.5/kg 
2 Nishati-lishe Gm 40 - 55 kcal/kg 
3 Potassium Gm 0.8 - 2 /siku 
4 Sodium Gm 0.5 - 0.9 / siku 
5 Maji Kiasi alichopoteza jana pamoja na millita 750 za ziada 
 
C. Chronic renal failure 
Katika hali hii figo hushindwa kutoa mabaki ya metaboli, kufyonza virutubishi 
muhimu, kuweka sawa uwiano wa maji na electrolyte, kutengeneza vichocheo 
mbalimbali na kufanya shughuli nyingine za metaboli. Wagonjwa hawa huhitaji damu 
yao kusafishwa kwa mashine (dialysis) au kubadilishiwa figo. Mahitaji ya protini 
katika tiba hii ni: 

o Protini - 1 gm/kg  
o Usafishaji kupitia tumboni (peritoneal dialysis) mahitaji huongezeka na kuwa - 

1.2-1.5 gm/kg (upotevu huwa mkubwa zaidi). 

 

Ni muhimu kufuatilia uwiano wa maji na sodium. 
 
i) Potassium: Mahitaji hutegemea kiasi cha potassium inayotolewa kweye mkojo 
katika saa 24, kiasi cha potassium kwenye damu na mara ngapi mgonjwa 
anasafishwa damu yake kwa mashine (dialysis). Inashauriwa kupata 1.5- 2.5 gm 
kwa siku ukilinganisha na mtu wa kawaida ambaye huhitaji 3 - 4 gm kwa siku  
 
ii) Protini: Kiasi cha protini inayoshauriwa kwa mgonjwa wa renal failure kulingana 
na kiasi cha kuathirika: 
 
Jedwali 6: Kiasi cha protini kinachoshauriwa kwa mgonjwa wa chronic renal failure 
kutegemea hali ya figo 
 
Glumerular Filtration Rate 

GFRml/min 
Kiasi cha protini 

Gm/day 
20 – 25 60 - 90 
15 – 20 50 - 70 
10 – 15 40 - 55 
5 – 10 35 - 40 

< 5 Figo mbadala au kusafishwa kwa mashine 

 
NB: Protini inayochukuliwa kwa ufanisi (asili ya wanyama) iwe asilimia 75 na ile 
nyingine (asili ya mimea) iwe asilimia 25.  
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iii) Nishati-lishe: Nishati-lishe inahitajika ya kutosha ili kuwezesha protini kutumika 
kutengeneza tissue badala ya kutumika kutoa nishati-lishe. Mgonjwa anahitaji 
kilokalori 35 - 50 kwa kila kilogramu ya uzito.  

iv) Calcium, Phosphorous na Vitamin D: Mgonjwa wa chronic renal failure hupata 
tatizo kubwa katika mifupa. Anahitaji calcium kwa kiasi kikubwa wakati phosphorous 
inahitajika kwa kiasi kidogo. Ikumbukwe kuwa vyakula vyenye wingi wa calcium 
(maziwa, na bidhaa zake) huwa na phosphorous kwa wingi pia. Pamoja na kiasi cha 
miligram 300 - 500 ya calcium inayotoka kwenye chakula virutubishi vya nyongeza 
vya calcium katika mfumo wa calcium carbonate, lactate and gluconate huhitajika. 
Kumbuka kuwa maziwa na vyakula vyote vinavyotokana na maziwa vina 
phosphorous kwa wingi, hivyo viepukwe. 

v) Vitamini D ya nyongeza huhitajika tu pale mgonjwa anapokuwa na kiwango 
kidogo sana cha calcium au anapata matatizo kwenye mifupa (osteomalacia). 

vi) Madini chuma: Wagonjwa wenye chronic renal failure huwa na upungufu wa 
damu na hivyo watahitaji kupewa madini chuma aidha kama vidonge au kama 
sindano na pia wale vyakula vyenye madini chuma kwa wingi na wapatiwe dawa za 
kuhimiza utengenezaji wa chembechembe za damu. 

Maji kwa mgonjwa anayesikia kiu: Mgonjwa wa chronic renal failure anayesikia kiu 
inashauriwa afyonze barafu (iliyotengezwa na maji yaliyochemshwa) au vipande 
vidogo vya matunda vyenye ubaridi au chewing gum yenye citric acid. Wagonjwa 
wawezeshwe kupima/kukadiria mahitaji yao ya maji ya kunywa, kupima kiasi cha 
mkojo wanaopata na kujichunguza kama wana maji mengi mwilini kwa kuangalia 
sehemu zinazozunguka macho na kiungio cha chini cha miguu na pia kujipima uzito. 

Jinsi ya kuzuia ugonjwa wa figo  

Jambo muhimu katika tiba na kinga ya ugonjwa wa figo ni kuzuia au kutibu vyanzo 
vyake vikuu kama kisukari na shinikizo kubwa la damu ili kuepuka uharibifu zaidi 
wa figo. Kama vyanzo vingine vitadhibitiwa na kutibiwa ipasavyo, figo huweza 
kurudia hali yake ya kawaida hata hivyo si mara zote. 
 
Jedwali namba 7 na 8 yanonyesha baadhi ya vyakula na virutubishi; na kiasi cha 
calcium, phosphorus, potasium na sodium katika baadhi ya vyakula kwa kila gramu 
100 inayoliwa. 
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Jedwali 7: Jedwali linaloonyesha baadhi ya vyakula na baadhi ya virutubishi 
Chakula Kiasi Uzito 

Gm 
Protini 

Gm 
Kalori Sodium 

Gm 
Potassium 

Gm 
Yai 1  7 75 0.1 0.1 
Mkate Kipande 1  25 2 70 0.01 0.1 
Viazi mviringo  kikombe 100 2 70 0.01 0.3 
Nyama Vipande vidogo vitatu 30 7 75 0.02 0.1 
Samaki Robo ya samaki mdogo  30 7 75 0.02 0.1 
Siagi ya karanga Vijiko 2 vya chai 30 7 75 0.02 0.1 
Margarine Kijiko 1 cha chai 5 0 35 0 0 
Mafuta ya kupikia Kijiko 1 cha chai  5 0 35 0 0 
Maziwa  kikombe 120 4 -  0.1 0.2 
Maziwa ya unga yenye 
mafuta 

Vijiko 2 vya chakula  14 4 -  0.1 0.2 

Ice cream 1/3 kikombe  4 -  0.1 0.2 
Wali   kikombe  50 2 70 0.01 0.06 
Viazi vitamu  kikombe 100 2 70 0.01 0.06 
Maharage   kikombe 100 1.0 20 0.01 0.1 
Cauliflower   kikombe  50  1.0 20 0.01 0.1 
Letusi  ndogo 100 1.0 20 0.01 0.1 
Bamia  kikombe 50 1.0 20 0.01 0.1 
Vitunguu (vibichi)  kikombe 50 1.0 20 0.01 0.1 
Spinachi zilizopikwa  kikombe 50 1.0 20 0.01 0.1 
Kabichi  kikombe 100 1 20 0.01 0.1 
Karoti  kikombe  50 1 20 0.01 0.1 
 Tango  kikombe 100 1 20 0.01 0.1 
Biringanya  kikombe 100 1 20 0.01 0.1 
Uyoga (freshi) 2 kubwa au 5 ndogo 50 1 20 0.01 0.1 
Pilipili hoho  1/3 kikombe  80 1 20 0.01 0.1 
Boga 1/3 kikombe 80 1 20 0.01 0.1 
Nyanya freshi   kikombe au 1 kidogo  100 1 20 0.01 0.1 
Apple 1 80 0.5 60 0 0.1 
Juisi apple   kikombe 80 0.5 60 0 0.1 
Tende  2 15 0.5 60 0 0.1 
Zabibu freshi 1/3 kikombe au 10 50 0.5 60 0 0.1 
Juisi ya zabibu   kikombe 60 0.5 60 0 0.1 
Embe - freshi 1 wastani 70 0.5 60 0 0.1 
Peasi - freshi 1 dogo 80 0.5 60 0 0.1 
Nanasi freshi 1/3 kikombe 80 0.5 60 0 0.1 
Zabibu kavu Vijiko vya chai 2 15 0.5 60 0 0.1 
Machenza 2 madogo 80 0.5 60 0 0.1 
Tikitimaji  kikombe 100 0.5 60 0 0.1 
Ndizi mbivu  ndogo 60 0.5 55 0 0.2 
Chungwa 1 ndogo  80 0.5 55 0 0.2 
Juisi ya chungwa   kikombe 120 0.5 55 0 0.2 
Papai 1/3 kikombe 80 0.5 55 0 0.2 
Peachesi nusu 2 100 0.5 55 0 0.2 
Juisi ya nanasi  kikombe 120 0.5 55 0 0.2 
Matunda damu 2 madogo 80 0.5 55 0 0.2 
Rhubarb 1/3 kikombe 80 0.5 55 0 0.2 
Strawberries   kikombe 100  0.5 55 0 0.2 
Sukari Vijiko vya chai 2 40 0 120 0 0.04 
Asali Vijiko vya chai 2 40 0 120 0 0.04 
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Jedwali 8: Kiasi cha Calcium. Phosphorus, Potassium na Sodium katika baadhi ya 
vyakula kwa kila gramu 100 inayoliwa 
 
CHAKULA (kwa kila gm 100) Calcium Phosporus Potassium Sodium 

Mg 
Mahindi mabichi 18 140 250 2 
Mahindi makavu 16 220 250 5 
Unga wa mahindi uliokobolewa 6 100 200 2 
Mchele 9 125 100 2 
Unga wa mtama 28 240 - - 
Magimbi 52 61 295 10 
Maharage mabichi 22 95 250 2 
Maharage makavu 120 325 1250 2 
Dengu 250 270 1025 25 
Njegere kavu 90 380 990 38 
Mbaazi kavu 160 285 1000 10 
Nyama ya ng’ombe 11 195 350 100 
Yai 45 200 150 150 
Figo 13 190 265 230 
Ini 8 360 300 100 
Samaki (fillet) 32 115 300 100 
Samaki wakavi 1000 750 - - 
Dagaa 3000 - - - 
Maziwa yenye mafuta 145 95 190 63 
Maziwa yaliyoondolewa mafuta 130 120 170 44 
Maziwa ya unga 1000 700 1250 400 
Tango 13 30 140 13 
Majani ya kunde 255 63 475 32 
Biringanya 14 26 230 44 
Letusi 26 40 230 12 
Uyoga 20 100 470 9 
Bamia 84 90 290 2 
Majani ya maboga 475 135 500 50 
Matembele 160 84 620 100 
Vitunguu 27 45 170 9 
Nyanya mbichi 10 24 300 10 
Parachichi 19 46 280 2 
Ndizi mbivu 9 21 400 2 
Chungwa/chenza 28 17 150 2 
Tende (iliyokaushwa) 82 85 650 1 
Pera 24 31 290 4 
Embe 24 22 215 3 
Papai 21 15 220 4 
Nanasi 16 14 200 2 
Tikiti-maji 8 9 98 3 
 
 
Hitimisho:  
Katika kipindi hiki tumejifunza: 

� Sababu zinazoweza kufanya figo zishindwe kufanya kazi; 
� Dalili za magonjwa ya figo; 
� Ushauri wa lishe na ulaji kwa mtu mwenye ugonjwa wa figo; na 
� Jinsi ya kuzuia magonjwa ya figo. 
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Somo la 2.6: Magonjwa sugu ya njia ya hewa  
 

Malengo: 
Mwisho somo hili washiriki waweze: 

� Kueleza mambo yanayoongeza uwezekano wa kupata magonjwa sugu ya 
njia ya hewa; 

� Kutoa ushauri wa lishe kwa mtu mwenye ugonjwa sugu wa njia ya hewa; na 
� Kueleza jinsi ya kuzuia magonjwa sugu ya njia ya hewa. 

Utangulizi 
Aina za magonjwa sugu ya njia ya hewa ni pamoja na ugonjwa wa pumu, saratani ya 
mapafu, na mengine yanasababishwa na kemikali zinazotoka katika viwanda 
vinavyochafua mazingira kwa mfano  kiwanda cha saruji, pamba na sigara. 
 
Mambo yanayoongeza uwezekano wa kupata magonjwa sugu ya njia ya hewa 
Magonjwa sugu ya njia ya hewa mara nyingi husababishwa na kuharibika kwa njia 
za hewa katika mapafu kunakoweza kutokana na: 

� Kuvuta sigara, au kukaa karibu na mtu anayevuta sigara; 
� Uchafuzi wa hewa ya ndani na nje, kutokana na aina ya vumbi au chavua ya 

maua; 
� Hewa za sumu na vumbi toka viwandani; 
� Unene uliokithiri  
� Mara nyingine magonjwa sugu ya njia ya hewa huweza kurithiwa mfano 

pumu. 
 

Ushauri wa lishe na ulaji kwa mgonjwa mwenye magonjwa sugu ya njia ya 
hewa  

� Endapo una ugonjwa sugu wa njia ya hewa ni vyema kuzingatia ushauri wa 
mtaalam wa afya, matibabu na kufuata kanuni za mtindo bora wa maisha;  

� Unashauriwa kula mlo kamili na vyakula vya aina mbalimbali ili upate 
virutubishi vyote vinavyohitajika kwa afya yako; 

� Kula matunda freshi, mbogamboga zenye rangi ya kijani, mbogamboga na 
matunda yenye rangi ya njano ili kuimarisha kinga ya mwili wako; 

� Unashauriwa pia kula vyakula vyenye makapi mlo kwa wingi ili kusaidia 
mfumo wa kusaga chakula kufanya kazi kwa ufanisi na kutoa uchafu tumboni 
kwa urahisi. Hali hii husaidia kuweza kupumua kwa urahisi; 

� Ni vizuri kula milo midogo midogo mara kwa mara; 
� Punguza matumizi ya chumvi ili kuepuka maji kujikusanya mwilini na 

kusababisha kupumua kwa shida; 
� Ni muhimu pia kuepuka uzito uliozidi au unene kwani huongeza tatizo la 

kupumua; 
� Zingatia kuwa na uzito unaofaa kwa kula chakula cha kutosha. Mara nyingi 

mtu mwenye magonjwa sugu ya njia ya hewa huweza kupungua uzito kwa 
sababu inamlazimu kutumia nguvu (nishati–lishe) kwa kiasi kikubwa wakati 
wa kupumua. Matumizi makubwa ya nguvu husababisha asiwe na nishati-
lishe ya akiba ambayo huhifadhiwa mwilini na kufanya mtu huyo kuwa 
mwembamba. 
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Pamoja na ushauri wa lishe na ulaji, mgonjwa huyo anashauriwa: 
� Kuepuka visababishi na vichochezi kama vile vumbi, kuvuta sigara, chavua, 

hasira, pombe na harufu;  
� Kuhakikisha mazingira na nyumba yake ni safi na pia iwe na madirisha 

yanayoruhusu mzunguko wa hewa. 
 
Jinsi ya kuzuia magonjwa sugu ya njia ya hewa  

� Epuka kuvuta sigara  
� Epuka kukaa na mtu anayevuta sigara kwa kuzuia mtu kuvuta sigara 

nyumbani na ofisini. Inapaswa pia kuzuia uvutaji sigara kwenye maeneo ya 
watu kama hoteli, vituo vya usafiri, kwenye vyombo vya usafiri, hospitali, 
shuleni, vyuoni, ofisini, sokoni nk. Weka vibao vya ” usivute sigara” katika 
sehemu zenye mikusanyiko ya watu wengi viwekwe. 

� Epuka kuchafua mazingira hasa hewa tunayovuta. Uchafuzi wa hewa ndani 
na nje ya nyumba hudhibitiwa kwa kufanya yafuatayo: 

 
Nje ya nyumba: 

- Usiwashe gari na kuiacha kwa muda mrefu bila kuizima kama haitumiki 
- Epuka kutumia dawa ya kuuwa wadudu shambani na kemikali nyingine 

kuwepo karibu na nyumba yako hasa sehemu za bustani na zile za 
kukaa watu  

 
Ndani ya nyumba: 

- Dhibiti hali ya unyevunyevu hasa jikoni, chooni na bafuni. Hakikisha 
sakafu, sinki na meza ni safi na kavu; 

- Hakikisha vifaa kama kiyoyozi, feni, heater vinasafishwa mara kwa 
mara; 

- Dhibiti vumbi na manyoya ya wanyama kama paka kwa kusafisha 
kikamilifu sehemu kama sakafu, kabati, magodoro, makochi, mito. 
Utitiri na viroboto hukua na kuzaliana kwenye magodoro, makochi, mito 
na matandiko ambayo hayapitishi hewa ya kutosha. Shuka na blangeti 
zifuliwe na maji ya moto na mazulia yasafishwe mara kwa mara na 
yawe makavu ili kuua wadudu. 

- Hakikisha madirisha ni mapana kuweza kupitisha hewa ya kutosha na 
yafunguliwe kila siku kupitisha hewa; na  

- Hakikisha nyumba ipo wazi (milango na madirisha) wakati wa kufanya 
usafi, kupaka rangi au shughuli nyingine kubwa. 

� Jikinge na kuvuta hewa zenye kemikali. Watu wanaofanya kazi ya kujenga, 
migodini na viwandani wako katika hatari zaidi ya kupata magonjwa sugu ya 
njia ya hewa kama saratani ya mapafu, pumu na mengineyo. Watu hawa 
wanashauriwa kuvaa vifaa rasmi vya kuzuia kuvuta hewa chafu kama 
kitambaa au kichuja hewa  

Hitimisho:  
Katika kipindi hiki tumejifunza: 

� Mambo yanayoongeza uwezekano wa kupata magonjwa sugu ya njia ya 
hewa; 

� Ushauri wa lishe kwa mtu mwenye ugonjwa sugu wa njia ya hewa; na 
� Jinsi ya kuzuia magonjwa sugu ya njia ya hewa. 
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MODULI YA TATU: UNASIHI WA CHAKULA NA LISHE KWA WATU 
WENYE MAGONJWA SUGU YASIYO YA KUAMBUKIZA 

Baada ya moduli hii washiriki waweze: 
� Kutofautisha unasihi na ushauri; 
� Kujadili na kuainisha stadi 12 za unasihi; 
� Kutoa unasihi kwa kutumia stadi za kusikiliza na kujifunza; na stadi za 

kujenga kujiamini na kutoa msaada 

Vipindi vya moduli hii: 
1. Stadi za kusikiliza na kujifunza  
2. Stadi za kujenga kujiamini na kutoa msaada 

 

Utangulizi 
Unasihi ni mchakato unaohusisha kuzungumza na mlengwa kuhusu tatizo alilonalo 
na kumsaidia kutambua jinsi ya kutatua au kukabiliana tatizo hilo yeye mwenyewe. 
Unasihi ni tofauti na ushauri kwani katika unasihi mlengwa anawezeshwa kutambua 
tatizo lake na jinsi ya kukabiliana nalo yeye mwenyewe, wakati katika ushauri 
mlengwa anaambiwa jambo la kufanya. Watoa huduma wanapaswa kuwa na stadi 
mbalimbali za unasihi ili waweze kuwapa unasihi wateja kuhusu chakula na lishe 
watu wenye magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. Wakati mwingine unapotoa 
unasihi unaweza kusababisha mteja akose kujiamini. Hivyo, unapaswa kufahamu na 
kutumia stadi za kumjengea kujiamini na kutoa msaada. Ukimjengea mteja uwezo 
wa kujiamini ataweza kushinda vishawishi vinavyoweza kusababisha asifuate ulaji 
au mtindo wa maisha mliokubaliana kwa ufanisi. 

Katika moduli hii tutajadili stadi za unasihi zinazohusu ‘kusikiliza na kujifunza’ na 
kujenga kujiamini na kutoa msaada. Stadi hizo zitakuwezesha kumfanya mlengwa 
avutiwe na mazungumzo na kutoa maelezo mengi zaidi wakati unapotoa unasihi na 
kujiamini kutekeleza mliyokubaliana. 

Ili uweze kufanya unasihi kwa ufanisi ni muhimu kuwa na taarifa sahihi na za 
kutosha pamoja na uelewa wa kina wa jambo unalolishughulikia. Ni vyema pia kuwa 
na mbinu za mawasiliano mazuri ambazo zinahusisha kuheshimu mawazo, imani, 
taratibu, mila na desturi za walengwa. Hivyo taarifa na stadi tunazojifunza zitatumika 
katika kutoa unasihi. 

Maandalizi kabla ya kutoa unasihi wa lishe 
� Uwe na angalau dakika 15 za kumuhudumia mteja 
� Mahali penye faragha na utulivu 
� Ufahamu maudhui ya mahitaji ya mteja 
� Uwe na vifaa na vitendea kazi (mfano mizani, kadi ya BMI, kikokoteo, futi 

kamba) 
� Vipeperushi vya rejea kwa mteja kama vipo. 
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Somo la 3.1: Stadi za kusikiliza na kujifunza  
 
Malengo 

Mwisho wa somo hili washiriki waweze: 

Kutumia stadi za kusikiliza na kujifunza kutoa unasihi wa lishe na ulaji unaofaa kwa 
walengwa. 

Utangulizi:  
Unasihi ni mchakato unaohusisha kuzungumza na mlengwa kuhusu tatizo alilonalo 
na kumsaidia kutambua jinsi ya kutatua au kukabiliana na tatizo hilo yeye 
mwenyewe. 

Unasihi ni tofauti na ushauri kwani katika unasihi mlengwa anawezeshwa kutambua 
tatizo lake na jinsi ya kukabiliana nalo yeye mwenyewe, wakati katika ushauri 
mlengwa anaambiwa jambo la kufanya. Watoa huduma wanapaswa kuwa na stadi 
mbalimbali za unasihi ili waweze kuwapa unasihi wateja kuhusu chakula na lishe 
watu wenye magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. Wakati mwingine unapotoa 
unasihi unaweza kusababisha mteja akose kujiamini. Hivyo, unapaswa kufahamu na 
kutumia stadi za kumjengea kujiamini na kutoa msaada. Ukimjengea mteja uwezo 
wa kujiamini ataweza kushinda vishawishi vinavyoweza kusababisha asifuate ulaji 
au mtindo wa maisha mliokubaliana kwa ufanisi. 

Katika somo hili tutajadili stadi za unasihi zinazohusu ‘kusikiliza na kujifunza’. Stadi 
hizo zitakuwezesha kumfanya mlengwa avutiwe na mazungumzo na kutoa maelezo 
mengi zaidi wakati unapotoa unasihi. Katika somo hili tutajadili jinsi ya kutoa unasihi 
wa chakula na lishe kwa watu wenye magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. 
Magonjwa haya ni ya kudumu hivyo ni muhimu kutumia stadi za unasihi ili 
kuwasaidia kufanya mabadiliko ya kudumu katika ulaji na mtindo wa maisha.  

Ili uweze kufanya unasihi kwa ufanisi ni muhimu kuwa na taarifa sahihi na za 
kutosha pamoja na uelewa wa kina wa jambo unalolishughulikia. Ni vyema pia kuwa 
na mbinu za mawasiliano mazuri ambazo zinahusisha kuheshimu mawazo, imani, 
taratibu, mila na desturi za walengwa. Hivyo tutatumia taarifa na stadi tulizojifunza 
katika masomo yaliyotangulia katika kutoa unasihi. 
Stadi za kusikiliza na kujifunza zinajumuisha vipengele sita; navyo ni:  

Stadi ya 1: Tumia mawasiliano ya vitendo au ishara inayofaa  
Mawasiliano ya vitendo au ishara maana yake ni kuonesha mtazamo kupitia vitendo, 
muonekano au kutumia viungo vya mwili bila kuongea. Mtoa huduma anavyoongea 
na mteja inabidi azingatie yafuatayo: 

 

Aina ya mawasiliano Husaidia mawasiliano Huzuia mawasiliano 

Mkao: Kuketi usawa na 
mteja 

Kaa kiasi kwamba kichwa chako 
kiwe sambamba na kichwa cha 
mteja 

Simama na mteja akae 

Kuangaliana na 
kusikiliza kwa makini 

Mwangalie kwa makini 
anapoongea 

Angalia pembeni au angalia 
daftari yako 
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Aina ya mawasiliano Husaidia mawasiliano Huzuia mawasiliano 
Kuangalia kunaweza kuwa na maana mbalimbali katika utamadumi wa watu tofauti. Mara 
nyingine mtu anapoangalia pembeni ina maana kuwa yupo tayari kukusikiliza. Kama 
inakubalika fuata kulingana na mazingira hayo. 
Kuondoa vizuizi au 
vipingamizi 

Ondoa meza au daftari Kaa nyuma ya meza au 
andika wakati unaongoa 

Kutumia muda wa kutosha Mfanye aone una muda wa 
kumsikiliza. Kaa chini na 
umsalimie bila kuonyesha 
haraka, tulia, onyesha 
tabasamu, mwangalie akitoa 
maelezo, bila kumkatiza. 

Uwe na haraka, msalimie 
kwa haraka, onyesha kuwa 
huwezi kusubiri, angalia saa 
yako 

Kumgusa mteja 
inavyokubalika 

Mguse mgonjwa 
inavyotakiwa: nia ni 
kuonyesha ya kuwa unamjali 

Mguse kama isivyokubalika 

Kuna namna nyingine za mawasiliano kwa vitendo zinazoweza kumfanya mteja ajisikie 
vyema au aone unamjali na hivyo aendelee kukueleza zaidi: kwa mfano kutabasamu au 
kutingisha kichwa. 

Stadi ya 2: Uliza maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza  
Kuanza majadiliano na mteja au kuchukua historia kutoka kwake unahitaji kuuliza 
maswali. Ni muhimu kuuliza maswali kwa namna ambayo itamfanya mteja atoe 
maelezo. Hii inakusaidia usiulize maswali mengi na inakufanya ujifunze zaidi kutoka 
kwake kwa muda ulio nao. Maswali yanayohitaji majibu ya kujieleza kwa kawaida 
yanaanza na “Ni jinsi gani?, Nini? Wakati gani? Wapi?  Kwa mfano:  

� Unaweza kunieleza kwa kifupi utaratibu wako wa kula kwa siku nzima? au  
� Kwa kawaida asubuhi ukiamka huwa unakula nini? 

Maswali ya kujibu ndio au hapana ni kama: 
� Asubuhi unakunywa uji? Au 
� Leo umekunywa chai? 

 
 Maswali ambayo yatamfanya 

mteja ajibu ndiyo au ‘hapana 
Maswali yanayohitaji majibu ya kujieleza 

M/Afya: “Habari ya asubuhi Neema. 
Mimi naitwa Mercy ni nesi 
hapa.  
Hujambo?” 

“Habari ya asubuhi Neema, Unakumbuka mimi 
naitwa Mercy ni nesi wa hapa. Je unaendeleaje 
tangu tuachane?” 

Mteja: “Sijambo”. 
 

Naendelea vizuri ila nina tatizo kuhusu utumiaji 
wa dawa na ulaji wangu. 

M/Afya: “Je, unakunywa dawa”. Hebu nikumbushe, daktari alikuelekeza utumie 
dawa namna gani? 

Mteja “Ndiyo”. 
 

Aliniambia napaswa kumeza dawa mara mbili 
kwa siku na nimeze kabla ya kula chakula. 

M/Afya: Je, una matatizo yoyote? Ahaa sasa hebu niambie unatumia utaratibu 
gani kwa sasa? 

Mteja: “Hapana”. 
 

Nameza dawa asubuhi kabla ya kunnywa chai 
na jioni kabla ya kula. 

M/Afya:  Oh hebu nifafanulie kwa kunipa mfano wa saa 
ngapi asubuhi na jioni 
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 Maswali ambayo yatamfanya 
mteja ajibu ndiyo au ‘hapana 

Maswali yanayohitaji majibu ya kujieleza 

Mteja:  Asubuhi nameza dawa saa moja na kunywa 
chai baada ya nusu saa wakati jioni nameza 
saa moja na nusu na kula saa mbili usiku. 

M/Afya:  Unafanya vizuri kumeza dawa kila siku kama 
ulivyoshauriwa na daktari, ila tunapoambiwa 
kumeza dawa mara mbili ina maana kumeza 
kila baada ya saa 12. Yaani ukimeza saa 
1asubuhi inashauriwa kumeza tena saa 1 
usiku. Umenielewa? 

Mteja:  Ndiyo na kuhusu chakula je? 
M/Afya:  Tunapaambiwa kumeza dawa kabla ya kula. 

Inashauriwa kumeza dawa saa moja kabla ya 
kula au saa mbili baada ya kula ili kuiwezesha 
dawa  kufanya kazi kwa ufanisi 

Mteja:  Ahha hayo sikuwa nayafahamu 
M/Afya: Je, unakula mbogamboga? Sasa itakuwa vizuri ukanieleza kwa kifupi 

utaratibu wako wa kula kwa siku ili kuweza 
kufanya marekibisho kidogo. Unaonaje jambo 
hili? 

Mteja: “Ndiyo”. 
 

Naona utakuwa umenisaidia nesi kwani mimi 
napenda kuwa na afya njema 

Maoni: Mtoa huduma ya afya 
amejibiwa “ndiyo” na 
“hapana” hajajua mengi 
Inaweza kuwa vigumu kujua 
aseme nini baada ya hapo 

Mteja asingeweza kujibu “ndiyo” au 
“hapana”. Kwa hiyo mtoa huduma ya afya 
amepata taarifa na kuweza kujifunza mengi. 

 

Stadi ya 3: Tumia viitikio na ishara zinazoonesha kuvutiwa na mazungumzo 
Kama unataka mteja aendelee kuongea, unapaswa kuonesha kwamba unamsikiliza 
na unavutiwa na anachosema. Njia nzuri ya kuonesha kwamba unasikiliza na 
unavutiwa na mazungumzo ni kwa vitendo, kwa mfano, kumwangalia, kutingisha 
kichwa na kutabasamu au kwa kuitikia, kwa mfano unasema “Aha”, “Mmm”   “Oh, 
"Enhe". 

Stadi ya 4: Kurudia maelezo ya mteja 
Unapoongea na mteja mara nyingine inasaidia sana kurudia maelezo aliyosema. Hii 
inaonesha kuwa unaelewa na unafuatilia anachosema na itamfanya mteja aongee 
zaidi kile anachoona ni muhimu kwake. Ni vyema zaidi kurudia kwa maneno tofauti ili 
isionekane kwamba unamuigiza anachosema. Kama utaendelea kurudia mara kwa 
mara mteja anachosema, inaweza kuleta hisia mbaya. Ni vyema kuchanganya 
kurudia maelezo na viitikio vingine. Kwa mfano, “Ahaa?” au ”Ohoo”; au uliza maswali 
yanayotoa mwanya wa kujieleza mfano umesema kuwa unajisikia kuchoka mara 
kwa mara?  

Stadi ya 5: Onesha kuwa unatambua hisia ya mteja. 
Mteja anaposema jambo fulani linaloonesha anavyojisikia, ni vizuri kuitikia kwa 
namna ambayo inaonesha kwamba umesikia alichosema na kwamba unatambua 
anavyojisikia. Kutambua jinsi mtu anavyojisikia ni tofauti na kuonesha huruma. 
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Unapoonesha huruma, unasikitika na unaliangalia suala hilo kwa mtazamo wako. 
Inafaa pia kuonesha unatambua hisia nzuri na sio hisia mbaya tu. 

M/Afya "Habari za asubuhi Julius? Vipi unajisikiaje leo?" 
Mteja Leo najisikia vibaya sana, shinikizo la damu liko juu, kichwa kinaniuma 

sikulala usiku kucha." 
 

M/Afya "Bila shaka hali yako na maumivu makali vinakufanya usijikie vizuri?" 
Mteja "Ndiyo, nina wasiwasi sana kwani hali hii ilitokea baada ya kupata 

taarifa za msiba wa babu yangu ambaye ndiyo amenilea!". 
 

M/Afya "Najua umepata mshtuko na uchungu sana kuondokewa na babu yako!’’ 
Itakuwa vyema ukatumia dawa ulizopewa na kupumzika na ninaami hali 
yako itakuwa nzuri.  
 

Mteja ‘Nitajaribu nesi ila inaniuma sana.’’ 
 

Maoni:  
 

Mtoa huduma ya afya anatambua hisia za mteja na kujifunza mambo 
muhimu bila ya kuuliza maswali ya moja kwa moja. 
Toa maoni kuhusu alichojifunza mtoa huduma ya afya. 

Stadi ya 6: Epuka kutumia maneno yanayohukumu 
Maneno ya kuhukumu ni kama 'sawa', 'si sawa', 'nzuri', 'mbaya', 'vizuri', 'inatosha', 
'sawasawa' iwapo yatatumiwa kama kigezo. Kama ukitumia maneno yenye 
kuhukumu unapozungumza na mteja, hasa wakati unauliza maswali, unaweza 
kumfanya ajisikie amekosa au ana tatizo. Kwa mfano: Usiseme: “unakula vizuri?" 
Badala yake sema:  “kwa kawaida unakula nini?" 

Wakati mwingine unaweza kuhitaji kutumia maneno ya kuhukumu, wakati 
unapomjengea mteja kujiamini. Hata hivyo jizoeze kutoyatumia maneno hayo kwa 
kiasi kikubwa, labda kukiwa na sababu muhimu ya kuyatumia. Unaweza kuona 
maswali ya kuhukumu mara nyingi ni yale yanayotoa majibu ya "ndiyo" au "hapana". 
Kutumia maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza mara nyingi husaidia kuepuka 
maneno ya kuhukumu. 

Hitimisho 

Katika somo hili tumejifunza: 

Stadi sita za kusikiliza na kujifunza ambazo ni: 
� Kutumia mawasiliano ya vitendo au ishara inayofaa; 

- Weka kichwa usawa na kichwa cha mteja 

- Sikiliza kwa makini 
- Ondoa vipingamizi  

- Tumia muda wa kutosha 
- Mguse inavyokubalika 

� Kuuliza maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza; 
� Kutumia viitikio na ishara zinazoonesha kuvutiwa na mazungumzo; 
� Kurudia maelezo ya mteja; 
� Kuonesha kuwa unatambua hisia ya mteja; na 
� Kuepuka kutumia maneno yanayohukumu. 
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Somo la 3.2: Stadi za kujenga kujiamini na kutoa msaada 
Malengo 

Mwisho wa somo hili washiriki waweze: 
� Kutumia stadi za kujenga kujiamini na kutoa msaada katika kutoa unasihi wa 

lishe na ulaji unaofaa kwa walengwa. 
� Kueleza hatua za kuwasiliana na wateja  
� Kueleza mambo ya kuzingatia wakati wa kutoa unasihi wa chakula na lishe 

kwa watu wenye magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. 
 

Utangulizi 

Katika somo lililopita tumejadili stadi za unasihi zinazohusu ‘kusikiliza na kujifunza’. 
Katika somo hili tutajadili stadi za kujenga kujiamini na kutoa msaada. Stadi hizo 
zitakuwezesha kumfanya mlengwa kujiamini na kuweza kutekeleza mliyokubaliana. 

Mteja anapaswa kusaidiwa ili aweze kujiamini kufanya mabadiliko yanayomuhusu na 
pia inabidi kumpatia msaada unaohitajika ili uweze kutoa unasihi kwa ufanisi. Stadi 
za kujenga kujiamini na kutoa msaada zinajumuisha stadi sita ambazo ni muhimu 
kwa mtoa huduma. 

1. Stadi za kujenga kujiamini na kutoa msaada 

Stadi ya 1: Pokea mteja anachofikiri na kuhisi 
Wakati mwingine mteja anafikiri jambo ambalo hukubaliani nalo, yaani ana wazo 
potofu au anafadhaishwa na jambo ambalo unajua siyo tatizo kubwa. Kama 
hukubaliani naye; au ukimkosoa, au ukimwambia kuwa hakuna sababu ya kuwa na 
wasiwasi, unaweza kumfanya ajisikie kwamba anafanya makosa. Hii itapunguza 
kujiamini kwake na anaweza asitake kusema chochote tena kwako. Ni muhimu 
kuepuka kutokukubaliana na mteja. Ni muhimu pia kutokukubaliana na wazo potofu 
la mteja. Ni vyema kutoa ushauri kuhusu kusahihisha wazo hilo potofu, lakini itakuwa 
vigumu kama umeishakubalina na wazo lake potofu. Badala yake unapokea tu kile 
mteja anachofikiria au kuhisi. Kupokea kuna maana ya kusikiliza bila kukubali au 
kukataa. 

Mgonjwa akisema: "Mimi nina ugonjwa wa kisukari na siwezi kamwe kula chakula chenye 
wanga". Ni jibu lipi linafaa? 
Jibu Maoni 
a) Ah hapana. Si kweli kwamba 

huwezi kula chakula chenye 
wanga. 

Jibu hili halifai kwa sababu HALIKUBALIANI na 
wazo la mteja. 

b) "Ndiyo – chakula cha wanga 
huweza kuleta matatizo kwa mtu 
mwenye kisukari". 

Jibu hili halifai kwa sababu LINAKUBALIANA na 
wazo la mteja ambalo ni potofu. 

c) "Kumbe:  Una wasiwasi kuhusu 
kula chakula cha wanga wakati 
wewe una ugonjwa wa kisukari". 

Majibu haya yanafaa kwa sababu YANAPOKEA TU 
wazo la mteja. 
 
Kwanza unataka yeye ajisikie kama umepokea yale 
anayofikiria. Toa maelezo sahihi baadaye kwa jinsi 
ambayo haitaonyesha kama unamkosoa. 

d) "Ahaa". 
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Stadi ya 2: Tambua na sifu kile mteja anachofanya sahihi  
Kama watoa huduma ya afya, tumefundishwa kutafuta matatizo. Hii ina maana 
kwamba mara nyingi tunaona vile tunavyodhani watu wanafanya vibaya na kujaribu 
kuvirekebisha. Kama wanasihi yatupasa kutafuta nini mteja anafanya vizuri. Inatubidi 
kutambua nini anafanya vizuri halafu tunalazimika kusifia au kuonyesha kukubali 
kwetu kwa yale mazuri anayoyafanya. 

Kusifia matendo mazuri kuna faida zifuatazo: 

� Kunamjengea mtu kujiamini; 
� Kunamtia moyo kuendelea na yale matendo mazuri; na 
� Kunamrahisishia kupokea ushauri baadaye. 

Inaweza kuwa vigumu kutambua nini mteja anafanya vizuri. Lakini kila mteja aliye 
hai na anakuja kliniki kutafuta ushauri lazima awe anafanya mambo fulani vizuri licha 
ya hali yake kiuchumi au kielimu.Kila mara inasaidia sana kutambua nini mteja 
anafanya vizuri kwa mfano ameacha kuvuta sigara, anafanya mazoezi, amepungua 
uzito au amepunguza kiasi cha pombe anachokunywa. 

Stadi 3: Toa msaada kwa vitendo 
Wakati mteja anapojisikia kuchoka, ana maumivu au kujisikia hana raha; akiwa na 
njaa au anasikia kiu; au anapokuwa na tatizo la wazi kabisa anahitaji msaada kwa 
vitendo. Msaada utolewe kumwezesha mteja kujisikia nafuu ili kufanya mazungumzo 
yawe katika mazingira yanayoridhisha. 

Stadi ya 4: Toa maelezo machache na yanayofaa  
Toa maelezo machache, yanayofaa na kuhusiana na hali ya mteja ya wakati huo. 
Mueleze mambo ambayo anaweza kuyatumia kwa wakati huu na sio kwa wiki zijazo. 
Jaribu kutoa maelezo machache kwa wakati mmoja hasa kama mteja amechoka na 
amekwishapata ushauri kuhusu mambo mengi. 

Mpe mteja taarifa katika hali ya kumsaidia ili isionekane kama unamkosoa na hasa 
kama mteja amefanya makosa. Hii ni muhimu sana kama unataka kusahihisha wazo 
potofu. Subiri mpaka uhakikishe kuwa umemjengea mteja kujiamini kwa kupokea 
yale anayosema na kusifia yale mazuri aliyoyafanya. Huhitaji kutoa taarifa mpya au 
kusahihisha wazo potofu pale pale unapoambiwa. 

Stadi ya 5: Tumia lugha rahisi 
Wataalamu wanajifunza juu ya magonjwa na matibabu yake kwa kutumia maneno 
ya kitaalamu au kisayansi. Maneno hayo yanapozoeleka, ni rahisi kusahau kuwa 
watu wengine ambao siyo wa fani ya afya wanaweza wasielewe. Watoa huduma 
mara nyingi hutumia maneno haya ya kitaalamu wakati wanapoongea na wagonjwa 
ambao hawaelewi. Jambo unaloliona rahisi kwako linaweza kuwa gumu sana kwa 
mteja wako. Ni muhimu kutumia lugha rahisi hasa unapotoa maelekezo yanayohusu 
mtu maisha yake yote.Ni vyema kueleza kwa lugha rahisi sababu za mabadiliko 
unayotaka mteja ayafanye. (mfano wa maneno yanayoweza kutumika kwa wateja – 
BP yako iko juu sana unaweza kupata heart attack; unaweza kupata convulsions; 
usipokula utapata hypo n.k.). 
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Stadi ya 6: Toa pendekezo moja au mawili na siyo amri 
Unaweza kuamua kuwa itamsaidia mteja iwapo atabadilisha jinsi ya kufanya jambo 
fulani, kwa mfano, kula milo midogo midogo mara nyingi, au kuongeza kiasi cha 
mbogamboga anachokula au kuacha kutumia sukari. Unapaswa kuwa mwangalifu 
usimpe amri ya kufanya hayo mabadiliko. Hii haimsaidii yeye kujiamini. Inabidi 
upendekeze kitu ambacho anaweza kufanya. Yeye ataamua kujaribu au la. Hii 
inamwezesha kutawala hisia zake na kujiamini. Mweleze sababu na faida za 
kufanya mabadiliko unayopendekeza bila kumtishia na madhara ya kuendelea na 
mtindo wa maisha aliozoea. 

2. Hatua za kuwasiliana na wateja  
 

Hatua za kuwasiliana na wateja zinajumuisha: 

a) Kujenga uhusiano 
Mtoa huduma anatakiwa kujenga uhusiano mzuri na mteja wake. Mtoa huduma 
anatakiwa kuwa mchangamfu, kumtaja mteja wake kwa jina, kumjali na 
kumheshimu. Inashauriwa mahusiano baina ya mtoa huduma na mteja yawe na 
mipaka. Kila unapomhudumia mteja unatakiwa kumsalimia na kumjulia hali kwanza 
na sio kumuuliza una tatizo gani?  

b) Kuchunguza tatizo 
Mtoa huduma anatakiwa kutumia stadi mbalimbali za unasihi ili aweze kuelewa 
matatizo ya mteja wake kwa kina au mambo mazuri anayoyafanya. 

Ni muhimu kwa mtoa huduma: 

� Kumtazama mteja wake usoni ili aweze kutambua mawasiliano ya vitendo na 
kusikiliza vizuri sauti yake. 

� Kumuuliza mteja maswali yaliyo wazi ambayo yanatoa mwanya wa kujieleza. 
Hii itamfanya mteja aeleze zaidi na siyo kujibu ndio au hapana. 

� Kutoa taarifa chache zinazoeleweka na kwa usahihi. 
� Kutumia lugha ambayo ni rahisi na inayoeleweka na mteja. 
� Kumjengea mteja kujiamini kwa kupokea kile mteja anachofikiri au kuhisi. 
� Kutambua na kusifu kile mteja anachofanya vizuri. 
� Kurudia ujumbe aliosema mteja kwa maneno mengine ili kufafanua na 

kuhakikisha ujumbe aliosema mteja umeeleweka. 
� Kutoa muhtasari wa taarifa aliyotoa mteja na pia taarifa alizompa mteja. 
� Kuonesha kwa maneno au vitendo kuwa analielewa tatizo la mteja bila ya 

kukumbwa na hisia. Kwa mfano kama tatizo ni la huzuni mtoa huduma 
amueleze mteja kuwa anaona tatizo hilo ni la kuleta huzuni lakini asilie. 

� Kumsaidia mteja maelezo yake yawe yanalenga tatizo na yanaendana na 
mada unayozungumzia. 

� Kuhakiki uelewa wa mteja kwa kumuuliza maswali kuhusiana na taarifa 
alizompa. 

� Kuepuka kutumia maneno yanayohukumu. 
� Kutoa mapendekezo badala ya amri.  
� Kutoa msaada kwa vitendo. 
� Kumpa mteja nafasi ya kuuliza maswali. 
� Kukubaliana na mteja siku ya kumwona tena. 
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c) Kutengeneza mkakati wa pamoja 
Mtoa huduma amsaidie mteja kupanga namna atakavyotatua matatizo yake hasa 
yanayohusu kufuata ushauri wa chakula. Kwa mfano, iwapo kuna ushauri umempa 
unaohusiana na ulaji wa chakula, jadiliana naye na msaidie namna atakavyotekeleza 
ushauri huo na ibua matatizo yanayoweza kujitokeza ili kuyapatia ufumbuzi. 

Mambo ya kuzingatia wakati wa kutoa unasihi wa chakula na lishe kwa watu 
wenye magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza 

� Kuchukua historia ya maradhi 
Taarifa zinazopatikana kutokana na historia ya maradhi zitakuwezesha kubaini kama 
mteja ana tatizo lingine la kiafya ambalo linaweza kusababisha matatizo ya lishe. 
Dadisi ili kupata taarifa kuhusu aina za dawa anazotumia; utaratibu wa kutumia na 
masharti ya dawa aliyopewa. Taarifa hizi zitakusaidia katika ushauri wa ulaji. 

� Kuchukua historia ya ulaji wa mteja 
Ni muhimu kuchukua historia ya ulaji wa mteja ili upate taarifa zitakazokuwezesha 
kufanya mabadiliko endapo yanahitajika. Ni vyema kufahamu utaratibu wake wa 
kula, aina za vyakula anavyokula mara kwa mara, kiasi, idadi ya milo kwa siku na 
kama anakunywa pombe. 

� Upatikanaji wa chakula 
Pata taarifa za upatikanaji wa chakula akiwa nyumbani au kazini, kama ameajiriwa. 
Tahadhari anazochukua endapo anakula nje ya nyumba yake kama kwenye 
sherehe, misiba au akiwa safarini. 
 

�  Taarifa za mtindo wa maisha 

Taarifa hizi zitakuwezesha kumsaidia mteja wako kuzuia matatizo ya muda mrefu 
yanayoweza kusababishwa na mtindo wa maisha usiofaa. Muulize kama anafanya 
mazoezi na kwa kiasi gani, kama anavuta sigara au anakunywa pombe. 

 
Mwisho mwa kitabu hiki kuna fomu ya kuchukua historia ya ulaji na mtindo wa 
maisha. Imewekwa mwishoni mwa kitabu ili iwe rahisi kutoa nakala 
inapohitajika. 
 
Hitimisho: 
Katika somo hili tumejifunza: 

� Stadi sita za unasihi zinazoweza kumjengea mteja kujiamini na kumwezesha 
kufanya mabadiliko 

� Hatua za kuwasiliana na wateja  
� Mambo ya kuzingatia wakati wa kutoa unasihi wa chakula na lishe kwa watu 

wenye magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. 

Kumbuka: Mabadiliko ya mtindo wa maisha huchukua muda kwa baadhi ya 
watu. Mabadiliko haya yanaweza kuwa ni ya maisha, mtie mteja moyo na 
mjengee kujiamini hata pale anapotetereka. Msaidie kufahamu maisha ni 
yake na uamuzi wa kuyalinda ni wake. 
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MAZOEZI YA VIKUNDI KUHUSU MTINDO BORA WA MAISHA 
 
ZOEZI LA KWANZA: KUPANGA MLO KAMILI KWA KUTUMIA MAKUNDI YA VYAKULA 
 
Matayarisho 

Mwezeshaji anunue vyakula mbalimbali kutoka kila kundi la chakula. Uchaguzi wa vyakula 
uzingatie vyakula vinavyopatikana katika eneo husika bila kusahau vyakula vya asili. 
Endapo hakuna uwezekano wa kununua vyakula, mwezeshaji atayarishe kadi zilizoandikwa 
aina za vyakula mbalimbali kutoka kila kundi la chakula. Aandike chakula kimoja kimoja 
katika kila kadi.  
 
Mwezeshaji apange vyakula/kadi za vyakula katika meza moja ambayo ndiyo itakayokuwa 
soko au genge. 
 
Kazi ya kikundi 

a) Panga mlo kamili kwa ajili ya familia ya kawaida kwa siku nzima (yaani asubuhi, 
mchana na jioni) ukizingatia kumudu gharama na upatikanaji wa vyakula. 

b) Baba kutoka kila kikundi aende sokoni/ gengeni kununua mahitaji kwa ajili ya familia 
kwa siku nzima (yaani asubuhi, mchana na jioni) na aweze kuchagua chakula 
mbadala pale ambapo sokoni/gengeni hamna vile mlivyopanga katika kikundi 

c) Kila kikundi kiwasilishe kazi iliyoandikwa katika chati pindu. 
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ZOEZI LA PILI: MTINDO BORA WA MAISHA – KISA MKASA 
 
Matayarisho 
Mwezeshaji awagawe washiriki katika makundi. Kila kikundi kiwe na kadi ya BMI au 
kikokoteo (calculator). 
 
Kazi za kikundi 

� Kusoma taarifa za wagonjwa zifuatazo. 
� Kutoa ushauri kwa kila mgojwa kuhusu mtindo bora wa maisha ukilenga kuzuia 

magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. 
 
Juma ana umri wa miaka 40, BMI yake ni 33. Yeye ni ofisa tawala wa kampuni na ofisi yake 
ipo katika gorofa ya 3, anatumia lifti kupanda na kushuka kila siku. Gari la ofisi humpitia na 
kumrudisha nyumbani kila siku. Kwa kawaida Juma ana kazi nyingi sana hivyo inabidi akae 
ofisini hadi saa 2 usiku na mara kwa mara anakuja ofisini hata mwisho wa wiki. Akitoka 
kazini huwa amechoka sana na hula chakula cha jioni na kulala. Akiwa na muda wa 
kupumzika huangalia luninga au hutembelea mitandao mbalimbali (kwa kutumia kompyuta). 
Kwa kawaida saa nne asubuhi hunywa chai na chapati 2 au maandazi 2. Mchana hula chipsi 
na mayai au wali na samaki wa kukaanga na soda aina ya Coca cola moja. Juma hanywi 
pombe wala havuti sigara. 
 
Joyce ana umri wa miaka 30 ameolewa na ana watoto wawili. Yeye ameajiriwa kama katibu 
muhtasi. Kazi yake humfanya awe amekaa kwenye kompyuta kwa muda mrefu. Aliambiwa 
kuwa ana uzito wa kilogramu 85 na urefu wake ni sentimita 160. Kwa kawaida asubuhi kabla 
ya kuchukuliwa na gari la ofisi hunywa kikombe kimoja (mls 250) cha maziwa ambayo 
hayajatolewa mafuta kilichoongezewa vijiko 2 vidogo vya sukari (gm10). Saa nne hunywa 
chai vikombe 2 ya maziwa ya Nido yenye sukari vijiko 3, na chapati 2 au vitumbua 2. 
Mchana hununua wali, nyama na mchicha au chipsi na kuku aliyekaangwa na fanta moja. 
Humaliza kazi saa 10 jioni na kurudishwa nyumbani na gari la ofisi. Nyumbani hujipumzisha 
kwa kuangalia luninga na mara chache hupika chakula cha jioni. Yeye anakunywa pombe 
chupa 2 mara tatu tu kwa wiki. Muda wake wa kupumzika hupendelea kusoma kitabu na 
kulala. Mume wake anavuta sigara na huvuta hata akiwa chumbani. 
 
Aloyce ana umri wa miaka 28 ni meneja masoko wa kampuni moja jijini Mwanza yenye ofisi 
katika gorofa ya nne na hutumia lifti kila siku. Huwa anachukuliwa asubuhi kwenda kazini na 
kurudishwa nyumbani jioni kila siku. Yeye anavuta sigara na kila siku lazima apate bia 3 la 
sivyo hawezi kulala kabisa. Mara nyingi baada ya kazi hupitia kwenye baa na wenzake na 
huwa na kawaida ya kula nyama choma. Hata hivyo akirudi nyumbani lazima ale chakula 
kuepusha ugomvi na mke wake. Siku za mwisho wa wiki hupendelea kwenda kwenye muziki 
na wenzake na hupendelea sana kufanya mazoezi ya kukimbia kila anapopata nafasi. 
Akiamka asubuhi huwa na mning’inio na hupenda kupata supu ya kuku na chapati 2. Yeye 
mchana huwa hali bali anakunywa kikombe kimoja cha chai ya maziwa saa 8. Chakula cha 
jioni mara nyingi huwa ni wali, samaki, matembele na tunda linalopatikana. Uzito wake ni kilo 
66 na ana urefu wa sentimita 170. 
 
Elizabeth ana umri wa miaka 35 ameolewa na ana watoto 3. Yeye ni mama wa nyumbani. 
Anafanya kazi zote za nyumbani pamoja na kuwalea watoto wake ambao wako chini ya 
miaka 12. Kwa kawaida yeye hanywi pombe ila anapenda sana soda hivyo anaweza 
kunywa hata 3 kwa siku. Uzito wake ni kilo 73 na ana urefu wa sentimita 160. Asubuhi huwa 
anakunywa chai ya maziwa yasiyoondolewa mafuta vikombe 2 na ndizi 2 za kuchemsha. 
Saa tano anakunywa kikombe kimoja (mls 250) cha uji uliowekwa maziwa na sukari kijiko 
kidogo kimoja. Watoto wakirudi shule saa nane wanakula ugali na maharagwe na mboga za 
majani kidogo. Jioni wanakula wali na samaki aliyekaangwa au nyama iliyokaangwa na 
mchicha pamoja na chai ya rangi. Muda wake wa kupumzika hupenda kuangalia luninga. 
Siku za mwisho wa wiki mara nyingi hujipumzikia akiwa amelala. 
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ZOEZI LA TATU: UNASIHI WA CHAKULA NA LISHE KWA WATU WENYE MAGONJWA 
SUGU YASIYOAMBUKIZA 
 
Matayarisho 
Mwezeshaji awagawe washiriki katika makundi na kila kikundi kiwe na kadi ya BMI au 
kikokoteo (calculator). 
 
Kazi za Vikundi 

� Kusoma taarifa za wagonjwa zifuatazo. 
� Kutoa ushauri kwa mgonjwa kuhusu ulaji wake, ukilenga katika kubadilisha utaratibu 

wa ulaji na mtindo wa maisha ili yeye na familia yake waweze kuishi vyema. Katika 
kutoa ushauri zingatia hali yake ya kipato. 

 
a) Mteja wa kwanza 

Jina la mteja: Paulina Mroso Kazi: Muuza duka (anamiliki duka la vitabu) 
Umri: Miaka 40 Urefu: Sentimita 153 
Tatizo la kiafya: Kisukari (Type II) Uzito: Kilo 82 

 
Paulina amegundulika ana kisukari na anakuja kliniki kwa mara ya kwanza ili kupata ushauri 
wa chakula na lishe. Yeye hatumii insulin au dawa. Mtindo wake wa maisha ni kama 
ifuatavyo: 

� Asubuhi huamka saa 11 asubuhi kuwaandalia mumewe na watoto mlo wa asubuhi 
ambao mara nyingi huwa ni chai ya maziwa (full cream milk), mkate mweupe 
uliowekwa siagi na mayai ya kukaanga au soseji. Familia nzima ikishapata mlo huo, 
mume na watoto huondoka kwa gari kwenda kazini na shuleni. Paulina hurudi kulala 
kwa muda wa saa 2 na akiamka hujitayarisha kwenda kazini na huondoka kwa gari 
yake kufungua duka. 

� Saa nne asubuhi huagiza na kunywa kikombe kimoja chai ya maziwa iliyowekwa 
sukari vijiko 2 na nusu, chapati 1 na mishikaki miwili.  

� Saa nane kasoro Paulina hupendelea kula chipsi, hivyo huagiza chipsi moja na nyama 
ya kuku (robo) wa kukaanga na soda. Hukaa dukani hadi saa moja jioni ambapo 
huingia ndani ya gari lake kwenda nyumbani. 

� Nyumbani Paulina hukaa kuangalia luninga na kusimamia watoto wafanye kazi zao za 
shule. Saa tatu familia hula wali wa nazi, maharage yalioungwa kwa nazi na nyama ya 
ng’ombe iliyopikwa kama mchuzi. Mara chache familia hubadilisha chakula na kula 
ugali au ndizi, lakini nyama ya ngombe huliwa kila siku. Mboga za majani na matunda 
huliwa mara moja au mbili kwa wiki, lakini juisi ya Azam huwepo kila siku.  

� Baada ya mlo wa jioni familia huenda kulala.  

� Siku za Jumamosi baada ya kufunga duka (saa 10 jioni) Paulina huenda sokoni na 
kisha hurudi nyumbani. Familia huangalia luninga huku wakila vitafunwa (crisps, 
karanga au korosho) na soda. Mpangilio wa chakula cha jioni ni kama ule wa kila siku.  

� Jumapili baada ya kutoka kanisani familia huenda katika mgahawa ambapo mara 
nyingi hula chipsi, nyama choma ya kuku au ng’ombe na soda. Baada ya hapo hurudi 
nyumbani kuangalia luninga. Jioni, Paulina na mumewe huenda kwenye mgahawa 
kupata kinywaji. Paulina hupendelea kunywa bia 2. 
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b) Mteja wa pili 
Jina la mteja: Mashauri Makangara Kazi: Mkulima 
Umri: Miaka 52 Urefu: Sentimita 174 
Tatizo la kiafya: Kisukari (type II diabetes) Uzito: Kilo 52 

 

Bw. Mashauri amekuwa anaishi na kisukari bila kufahamu. Baada ya kuona anapungua 
uzito kwa haraka, akaamua kutafuta ushauri wa mtaalamu wa afya na akajulikana kuwa na 
kisukari aina ya pili. Yeye ni mkulima wa mahindi, mihogo, nazi, maboga na viazi vikuu. 
Kipato chake ni duni kwani kiasi kikubwa cha mazao anayolima hutumika kwa chakula 
nyumbani. Hana shughuli nyingine ya kujiongezea kipato. Ana mke na watoto watano.  

Kwa kawaida Bw. Mashauri hapati mlo wa asubuhi. Akiamka huenda shamba ambalo lipo 
karibu na nyumba yake. 

Mara nyingi mchana familia hula ugali wa unga uliokobolewa, mboga za majani ya maboga 
au kisamvu. Jioni familia hula wali au ndizi au ugali na kisamvu au mchicha na dagaa au 
samaki wakavu. Familia hutumia sana nazi katika kupika vyakula kama wali, ndizi au mboga 
za majani. Bw. Mashauri hupendelea kunywa pombe za kienyeji kila siku jioni na huvuta 
sigara ya majani ya tumbaku. Kila siku jioni hutembea nusu kilomita kufuata pombe ya 
kienyeji. 
 
c) Mteja wa tatu 

Jina la mteja: Rahim Athumani Urefu: Sentimita 170 
Umri: Miaka 45 Uzito: Kilo 90 
Tatizo la kiafya: Shinikizo kubwa la damu 

 

Bwana Athumani ameshaanza matibabu na amekuja kwako kupewa ushauri wa chakula na 
lishe. Yeye ni mwalimu wa shule ya sekondari, ameoa na ana watoto watatu, anaishi karibu 
na shule hivyo hutembea kwa muda wa dakika tano tu kwenda kazini. Kwa kawaida 
anapendelea sana kula nyama ya ngombe, samaki au kuku wa kukaanga, wali wa nazi, 
ugali au viazi. Anapendelea pia kula mbogamboga kama mchicha, matembele, spinachi, 
matango, ambavyo hula mara moja katika mlo wa mchana. Hapendelei kula matunda kwa 
kuwa anafikiri matunda ni kwa ajili ya watoto. 

Kwa kifupi utaratibu wake wa kula ni kama ifuatavyo: Asubuhi anakunywa chai ya maziwa 
vikombe 2 na maandazi 3 au chapati 3; mchana anakula ugali na nyama ya ng’ombe (Bw. 
Athumani hupendelea nundu) na mbogamboga; na jioni anakula wali na kitoweo kilichobaki 
mchana. Kati ya saa 9 na 10 jioni hupendelea kula vitafunwa (snacks) kama vile chapati, 
maandazi, vitumbua, sambusa, kababu au mayai ya kukaanga. Mara nyingine mambo 
yakiwa mazuri anaweza kula maini yaliyokaangwa. Mkewe hupendelea sana kukaanga 
vyakula kwani ndiyo hufanya chakula huwa kitamu. Chumvi hutumika kwa kiasi na huwekwa 
mezani wakati wa mlo ili mtu akipenda aongeze mwenyewe. 

Bw. Athumani anapendelea kunywa bia mbili angalau mara 3 kwa wiki, havuti sigara na 
hafanyi mazoezi ya aina yoyote. Akiwa na muda wa kupumzika ambao ni mara chache sana 
kwani kazi ni nyingi sana shuleni anaangalia luninga. 



74

IGIZO DHIMA: KUCHUKUA HISTORIA YA ULAJI KABLA YA KUTOA USHAURI WA 
CHAKULA KWA MGONJWA WA KISUKARI UNAYEMWONA KWA MARA YA KWANZA  
 
Wewe pamoja na mkufunzi uliyemtayarisha onyesha Igizo dhima. Waeleze washiriki 
wasikilize kwa makini ili mwishoni waweze kutoa maoni yao. Toa unasihi kuhusu ulaji 
unaofaa ukizingatia matumizi ya dawa; ratiba ya kazi, njia zinazotumika kupika na kama 
anakunywa pombe au la 
 
M/Afya: Habari za leo. Mimi naitwa Nancy ni muuguzi wa hapa. Je, mwenzangu unaitwa 

nani? 
Mteja: Naitwa John. 
M/Afya: Ehe, John nikusaidie nini leo? 
Mteja: Mimi nimegundulika nina ugonjwa wa kisukari na nimeambiwa nije kwako 

unishauri kuhusu chakula 
M/Afya: Karibu, unajisikaje leo? Umegundulika lini kuwa una kisukari? 
Mteja: Nimegundulika kuwa nina kisukari wiki moja iliyopita baada ya kuhangaika sana. 

Hata hivyo nasikia kisukari huwa hakiponi ni ugonjwa unaokaa nao maisha yako 
yote. Hii inanipa wasiwasi sana. 

M/Afya: Bila shaka umesikitika kuwa na tatizo la kisukari. Ni kweli unapopata kisukari ni 
hali ya kudumu. Hata hivyo unapofuata kwa makini ushauri unaopewa na 
wataalam wa afya kuhusu matibabu na ulaji wako utaishi maisha ya kawaida. Pia 
hii itakuwezesha kuzuia matatizo yanayoweza kujitokeza kutokana na kuwa na 
kisukari. Usiwe na wasiwasi mara nyingi mtu hawezi hata kugundua kuwa una 
taizo hilo.  

Mteja: Nesi hiyo inawezekanaje huku nasikia nakatazwa kula vyakula vyote vya wanga 
na vile vizuri?  

M/Afya: Ukweli ni kwamba kwa kiasi fulani unashauriwa kubadili ulaji uliouzoea na 
kuchukua tahadhari kuhusu ulaji wako ili kuweza kulinda afya yako na kuzuia 
matatizo yanayoweza kujitokeza baadae. Hayo tutayajadili kwa kina baada ya 
wewe kunieleza kuwa daktari amekuambia nini kuhusu matibabu yako. Naomba 
kadi yako tafadhali.  

Mteja: Kadi yangu hii hapa. Kuhusu matibabu nimeambiwa kuwa kwa sasa natakiwa 
nifuate ulaji utakaonishauri na kupunguza uzito nilio nao; hivyo sitatumia dawa yo 
yote. 

M/Afya: Bila shaka umefurahi kuwa hutatumia dawa kwa sasa  na ni imani yangu utajitahidi 
uendelee vizuri ili usilazimike kunywa dawa. Kadi yako inanionesha kuwa umeoa 
na una umri wa miaka 48, unaishi na familia yako na una watoto 4. Pia John wewe 
una uzito uliozidi kulingana na urefu wako. (Ana BMI 30 Mwonyeshe kadi ya 
BMI)  
Uzito unapokuwa mkubwa unafanya mwili wako usiweze kutumia sukari kwa 
ufanisi hivyo ni muhimu kuupunguza. Uzito mkubwa pia unakuweka katika hatari 
ya kupata magonjwa mengine ambayo yanaambatana na kuwa na kisukari 
ambayo tutajadili baadaye. Hebu nieleze wewe unajishughulisha na nini? 

Mteja: Mimi nimeajiriwa ni karani. 
M/Afya Ahaa! Hebu nieleze kwa kifupi shughuli zako ukiwa kazini ni zipi 
Mteja 
 

Mara nyingi huwa nafanya kazi kwenye kompyuta; ni mara chache sana natumwa 
kupeleka taarifa katika ofisi nyingine. 

M/Afya: Ahaa hivyo muda mwingi unakuwa umeketi. Je, mnatumia usafiri gani kwenda 
ofisini? Pia unaweza kueleza kidogo kuhusu jengo la ofisi yenu? 

Mteja: Ofisi yetu huwa inatoa gari na tunachukuliwa nyumbani kila asubuhi na 
kurudishwa. Ofisi yetu iko gorofa ya tatu na tunatumia lifti kila tunapopanda na 
kushuka. 

M/Afya: Oh! Na ukitoka ofisini huwa unafanya nini kwa kawaida? 
Mteja: Mara nyingi huwa tunachelewa sana kwani kuna kazi nyingi. Ninapofika nakuwa 

nimejichokea hivyo naangalia luninga nikisubiri chakula cha jioni. 
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M/Afya: Na siku za mwisho wa wiki huwa unafanya shughuli gani? 
Mteja: Siku za mwisho wa wiki ndiyo napata muda wa kupumzika na kutembelea ndugu 

zangu. Na mara nyingi jioni hukutana na rafiki zangu kupata moja moto na baridi ili 
kufahamu ulimwengu huu unaendaje.Unajua tena sista! 

M/Afya: Ni vyema kukutana na ndugu na marafiki lakini tutazungumzia kuhusu upataji wa 
moja moto na baridi. Kama nimekuelewa sawasawa huwa unaenda kazini na 
kurudi kwa kutumia gari la ofisi linakuchukua nyumbani na muda mwingi unakuwa 
unafanya kazi ukiwa umeketi. Pia siku za mwisho wa juma huwa unapumzika na 
kutembelea ndugu na baadaye kupata moja baridi.  
Sasa hebu nieleze kwa kawaida asubuhi unakula nini?   

Mteja: Umesema vyema sista kuhusu kazini na mwisho wa wiki. Kuhusu ulaji asubuhi 
naondoka mapema hivyo nakunywa chai saa 4 ofisini. 

M/Afya: Unaweza kuniambia huwa unakunywa chai ya aina gani, kiasi gani,  unatumia 
sukari kiasi gani na unakuwa na kitafunwa cha aina gani? 

Mteja: Kwa kawaida nakunywa chai ya maziwa ya Nido vikombe viwili vile vikubwa (mug) 
na naweka sukari vijiko 4 katika kikombe. Kwa kawaida natumia maandazi 2 na 
kitumbua kimoja au chapati mbili na sambusa moja. 

M/Afya: Enhe, maziwa ya Nido huwa unaweka kiasi gani?  
Mteja: Vijiko vikubwa vitatu ambavyo vimejaa sawasawa ili ikolee na kuwa tamu. 
M/Afya: Mmmmm! Na baadaye huwa unakula tena nini na saa ngapi? 
Mteja: Huwa tunakuwa na mapumziko ya saa moja, kuanzia saa 7 kwa ajili ya kula 

chakula cha mchana. Mara nyingi nakula chipsi na mayai kwani hupatikana kwa 
urahisi na huwa si ghali sana na ndiyo naweza kumudu. Baada ya hapo nashushia 
na Koka kola ya baridi. 

M/Afya: Enhe, baada ya hapo unakula tena saa ngapi na unakula nini? 
Mteja: Nakunywa kikombe kikubwa cha chai ya maziwa saa 10 jioni na baadaye naenda 

kula nyumbani chakula cha usiku. 
M/Afya: Na huko nyumbani kwa kawaida mama anatengeneza nini jioni? 
Mteja: Ah! Mimi napendelea kula wali jioni. Hivyo mara nyingi nakula wali na nyama au 

maharage, mboga ya majani kama mchicha au matembele na mara chache ndizi 
ya kuiva au tunda ambalo liko kwenye msimu.  

M/Afya: Ahaa! Unaweza kunieleza kwa siku huwa unakunywa maji kiasi gani? 
Mteja: Kwa kawaida kila baada ya mlo nakunywa ile chupa ndogo ya nusu lita, hivyo 

nakunywa lita moja na nusu kwa siku nzima. 
M/Afya: Unafanya vizuri sana kunywa maji kwani ni muhimu kuuwezesha mwili kufanya 

kazi sawasawa. Je, unywaji wako wa soda ukoje?  
Mteja: Mimi napendelea sana kokakola na mara nyingi nakunywa soda moja kila siku 

mchana wakati wa mlo lakini usiku huwa nakunywa bia 2 mara tatu kwa wiki. 
Lakini siku za mwisho wa juma tukiwa na wenzangu naweza kunywa hata chupa 
nne za bia. Sasa hivi nimehuzunika kwani wenzangu wameniambia bia tena basi 
inabidi nihamie kwenye pombe kali ambazo hazina sukari. 

M/Afya: Bila shaka hali ya kuacha bia inakusononesha sana, lakini inashauriwa kufanya 
mabadiliko kwa ajili ya afya yako na pia kunywa pombe kali inaweza kuwa si 
suluhisho kwani huweza kuleta madhara kwenye ini.Tutaendelea kujadili zaidi 
jambo hili tufikie mwafaka. 

Mteja: Nesi itakuwa vigumu sana kuacha pombe kwani mimi siwezi kupata usingizi bila 
kunywa pombe. 

M/Afya: Mmmmmm! John hebu kwanza tuanze kujadili kuhusu ulaji wako na baadaye 
tuangalie unywaji wa pombe 

Mteja: Sawa nesi 
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M/Afya: Inashauriwa kufanya mabadiliko katika ulaji wako kwa kuzingatia misingi ifuatayo: 
(Toa maelezo kwa kila pendekezo) 

- Kula mlo kamili (eleza mlo huo) angalau mara tatu kwa siku; 
- Kula vyakula vya aina mbalimbali;  
- Kula tunda na mbogamboga katika kila mlo; 
- Epuka kukaa na njaa muda mrefu; 
- Epuka vyakula vyenye mafuta mengi na chumvi nyingi; 
- Epuka vyakula vinavyoongeza sukari kwa kasi katika damu kwani mwili 

wako hauwezi kudhibiti sukari hiyo. Hivyo unashauriwa kutokutumia sukari 
ya mezani na vyakula vyenye sukari nyingi kama soda, keki, biskuti, pipi; 

- Vilevile, uwe makini na kiasi cha chakula unachokula. 
Mteja: Sasa mimi nitakunywa nini saa nne, chai bila sukari haipiti kabisa 
M/Afya: Kwa kuanza inaweza kuwa vigumu kunywa chai bila sukari, ila unaweza kujaribu 

kuongeza viungo kama iliki, mdalasini, au kutumia mchaichai. Pia unaweza 
kujaribu uji wa dona uliowekwa maziwa ya mgando na chungwa au limau. Vile vile 
unaweza kujaribu ndizi au gimbi kipande cha kadiri kilichochemshwa na 
kachumbari yenye nyanya, vitunguu na tango na kunywa na maziwa ambayo 
hayana sukari. Hebu kajaribu halafu utanipa mrejesho tutakapoonana wiki ijayo.  

Mteja: Kwa kweli nilikuwa sifahamu kuwa naweza kujaribu vyakula ulivyonitajia. 
Nitajitahidi kufanya hivyo. Sasa itakuwaje mlo wa mchana na jioni kama siruhusiwi 
kula vyakula vya wanga? 

M/Afya: John, bila shaka una wasiwasi sana na kula vyakula vya wanga? Nianze kwa 
kukufahamisha kuwa jambo muhimu sana la mgonjwa yeyote wa kisukari ni 
kudhibiti kiasi cha sukari katika damu na wakati huo huo anapata chakula 
kinachokidhi mahitaji ya mwili. Vyakula hutofautiana katika kuongeza kiwango cha 
sukari katika damu. Vyakula vya wanga ambavyo havijakobolewa au vinapoliwa 
pamoja na mbogamboga zenye makapi mlo kwa wingi haviongezi sukari kwa kasi 
katika damu. Hivyo John unaweza kula ugali wa dona, ndizi zilizochemshwa na 
wali kiasi kidogo, pamoja na maharage au nyama na mchicha au matembele kwa 
wingi na kipande kidogo cha papai na maji safi na salama. Ni muhimu kuelewa 
vyakula vinavyoongeza sukari katika damu kwa kasi na kuviepuka.  

Mteja: Asante sana nilifikiri sitakula tena wali maishani. Nimefahamu umuhimu wa kula 
kwa kiasi kidogo na kuchanganya na mbogamboga ili makapi-mlo yasaidie 
kupunguza kasi ya kuongezeka kwa sukari katika damu. Ila bado nina shaka na 
kula tunda ambalo lina sukari. Je hii halitaniletea shida? 

M/Afya: Nimefurahi umeweza kufahamu umuhimu wa makapi – mlo katika kudhibiti 
kiwango cha sukari katika damu. Ni kweli kuwa matunda yana sukari lakini aina ya 
sukari hiyo haichukuliwi na mwili kwa kasi kama ilivyo ile ya mezani. Pia matunda 
yana makapi – mlo ambayo yanasaidia kupunguza kasi ya kuongeza sukari katika 
damu. Hata hivyo unashauriwa kula kiasi kidogo ili kudhibiti kiwango cha sukari 
katika damu. 

Mteja: Asante, bado nina swali kuhusu kunywa angalau bia mbili kwa siku hata mwisho 
wa juma basi. Unanishauri nini kuhusu hilo? 

M/Afya: John, pombe inaleta matatizo mengi ya kiafya kuliko faida; na pia huchangia katika 
kuongeza uzito wa mwili. Tutayajadili kwa kina matatizo hayo. Kwa sasa 
ningekushauri ujitahidi kuacha kwanza unywaji wa pombe na tutaendelea kujadili 
kila tunapoonana. Hata hivyo uzito wako umezidi na kati ya mbinu 
zinazopendekezwa kuupunguza ni pamoja na kuacha pombe. Sijui unasemaje?  

Mteja: Kwa kweli napenda kuishi, hivyo nitajitahidi kutokunywa pombe mpaka nipate 
nafuu kabisa, halafu tutajadili tena baadaye. 

M/Afya: Nimefurahi tumefikia muafaka mzuri ila itakuwa vyema kufanya mazoezi ya mwili 
ili kupunguza uzito uliozidi. Unaweza kutembea jioni, kupanda ngazi badala ya 
kutumia lifti, kuendesha baiskeil pamoja na kusaidia kazi za nyumbani kama 
kufanya usafi, kulima bustani nk 
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Mteja: Umenieleza mambo mengi sana leo nakushukuru, nafikiri napaswa kufanya 
mabadilko mengi katika maisha yangu. Je naweza kuja na mke wangu kliniki ijayo 
ili naye apate kuyasikia maelekezo haya?  

M/Afya: Ni vizuri sana ukija na mkeo. Unajua John wewe utakuwa unakula chakula kile cha 
familia mradi tu wafanye baadhi ya mabadiliko tutakayojadili. Kusema kweli 
chakula cha mgonjwa wa kisukari kinazingatia kwa kiwango kikubwa ulaji unaofaa 
kwa afya njema ya mtu. Inawezekana kabisa ukaendelea kufurahia chakula kama 
zamani kwa kutumia mbinu tutakazojadili na ambazo zinatekelezeka kwenye 
familai yenu. La msingi kula mlo kamili, kula vyakula vya aina mbalimbali, kula 
tunda kiasi katika kila mlo, kula mbogamboga kwa wingi, kula vyakula vyenye 
makapi – mlo kwa wingi kudhibiti sukari na epuka sukari na vyakula vyenye sukari 
kwa wingi, mafuta mengi na chumvi kwa wingi. Vilevile punguza kiasi cha chakula 
unachokula katika kila mlo na ujitahidi sana kufanya mazoezi ili kupunguza uzito 
uliozidi. Fanya mazoezi angalau dakika 30 kila siku. 

Mteja: Nesi nakushukuru sana nitajitahidi.  
M/Afya: John kuna swali lolote ungependa kuniuliza kwa leo? 
Mteja: Kwa kweli leo sina swali nimeelewa maelezo yako vizuri 
M/Afya: Ni vyema kama huna swali kwa sasa. Nashukuru kwa ushirikiano wako. Chukua 

kipeperushi hiki kitakusaidia kukumbuka maelezo niliyokupa. Tutaonana tena hapa 
hapa baada ya wiki moja. Endapo ukipata tatizo lolote unaweza kuja kuniona 
wakati wowote hapa kliniki. Usisahau kuja na mama. 

 
Jadili na washiriki kuhusu igizo dhima kuweza kutambua stadi zilizotumika pamoja na 
taarifa zilizotolewa kwa mteja. 
 
Je maelezo yaliyotolewa yametosheleza mahitaji ya mteja? 
Mbinu gani zinazoweza kutumika kupunguza uwezekano wa kupata ugonjwa wa 
kisukari? 
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UNASIHI WA CHAKULA NA LISHE KWA WATU WENYE MAGONJWA SUGU YASIYO 
YA KUAMBUKIZA 
 
Mteja wetu ni mgonjwa mwenye saratani ambaye ana matatizo ya kukosa hamu ya 
kula na upungufu wa damu. Mnasihi anaonana naye kwa mara ya kwanza. 
 
M/Afya Habari za leo mimi naitwa Jane ni mnasihi wa masuala ya chakula na lishe hapa 

kliniki. Mwenzangu wewe unaitwa nani? 
Mteja Mimi naitwa Jamila 
M/Afya Karibu katika kliniki yetu Jamila nikusaidie nini leo? 
Mteja Asante, mimi nina tatizo la saratani ya matiti kwa miaka kadhaa. Nimepata 

matibabu na ninaendelea vyema. Lakini kwa sasa sina hamu ya kula kabisa na 
daktari amenipima na kuniambia nina upungufu wa damu. 

M/Afya Bila shaka umefarajika baada ya kupata matibabu na kuweza kuwa na hali njema. 
Na sasa umepata wasiwasi ulipoambiwa damu imepungua huku huna hamu ya 
kula.  

Mteja Ni kweli nina wasiwasi lakini daktari amesema utanisaidia ili niweze kukabiliana na 
hali hii. 

M/Afya Ili niweze kukusaidia itabidi nikuulize maswali kadhaa kuhusu maisha yako na 
wewe pia utakuwa na mchango mkubwa sana kufanikisha tutakayojadili. Je 
unasemaje? 

Mteja Mimi niko tayari kabisa 
M/Afya Ni vyema kuwa tayari kwani mawazo chanya husaidia sana katika kukufanya uwe 

na hali nzuri.  
Jamila hebu nieleze kwa kifupi kuhusu wewe na unajishughulisha na nini na 
utaratibu wako wa shughuli  

Mteja Mimi nina umri wa miaka 50 na nimeajiriwa na serikali. Mimi ni mtaalamu wa 
masuala ya miamba na naishi pembezoni mwa mji. Asubuhi nachukuliwa na gari 
na kurudishwa nyumbani jioni. Wakati mwingine tunakuwa na kazi nyingi 
zinazonifanya nichelewe kurudi nyumbani. Hata hivyo naifurahia kazi yangu na 
wenzangu wote wananisaidia ninapopata matatizo ya kiafya. 

M/Afya Ni vyema unaifurahia kazi yako; na kuhusu familia hali ikoje?  
Mteja Namshukuru Mungu kwani nimeolewa na nina watoto 4 ambao wamekua na 

wanaendelea vizuri na masomo. Familia yangu ndiyo nguzo yangu wakati wa 
ugonjwa. Tunaishi kwa amani. 

M/Afya Hii inatia moyo sana kwani unapata msaada pande zote yaani nyumbani na ofisni. 
Sasa Jamila unaweza kunipa kadi au cheti ulichotoka nacho kwa daktari? 

Mteja Hiki hapa 
M/Afya Asante, naona kipimo kinaonesha kuwa damu imepungua kiasi. Pia inaonesha  

umeshapimwa urefu na uzito na vipimo vinaonyesha una uzito unaofaa kulingana 
na urefu wako ambayo dalili nzuri. 

Mteja Kusema kweli wamenipima tu hawakunieleza sijui unaweza kunifafanulia kuhusu 
uzito wangu 

M/Afya (Tumia kadi ya BMI kumpa maelezo) 
BMI ni uwiano wa uzito katika kilogramu na urefu katika mita na viwango 
mbalimbali vilivyowekwa na Shirika la Afya Duniani hutumika kutafsiri. Wewe BMI 
yako ni 22 hivyo uzito ulio nao unafaa 

Mteja Asante, nilikuwa sijui kwani nimepungua uzito sana baada ya kuugua na nilikuwa 
na wasiwasi sana. 

M/Afya Umefanya vizuri kupungua kwani uzito mkubwa huambatana na matatizo mengi ya 
kiafya 

Mteja Aaaah! Wengi tunafikiri ni kuridhika na maisha au mambo yamemwendea mhusika 
vizuri. 

M/Afya Oh! Sasa Jamila hebu nieleze kwa kifupi vyakula ambavyo mara nyingi 
unapendelea kula? 



79

Mteja Mimi napenda sana kula wali wa samaki au maharagwe, ndizi za nyama, viazi 
vilivyookwa, uji wa maziwa, mchicha, matembele, kisamvu na matunda kama 
embe, nanasi, chungwa na ndizi mbivu. Lakini kwa sasa sina hamu ya kula kabisa. 

M/Afya Bila shaka hali ya kukosa hamu ya kula inakupa wasiwasi. Tutajadili na 
kukubaliana mbinu utakazoweza kutumia ili kukabiliana na tatizo hilo. Je, ni 
vyakula gani ambavyo huwa huvipendi? 

Mteja Mimi si mtu ambaye ninachagua chakula endapo siumwi. Huwa nakula vyakula 
vyote tu. 

M/Afya Ni vizuri kuwa unaweza kula vyakula vingi, je utaratibu wako wa kula kwa siku 
ukoje? 

Mteja Kwa kawaida nikiamka asubuhi kabla ya kwenda ofisini nakunywa maziwa ya moto 
kikombe kimoja yaliwekwa sukari kijiko kimoja kidogo. Saa 4 nakunywa chai ya 
maziwa kikombe kimoja na mkate slesi mbili au andazi moja au chapati moja au 
kiazi/muhogo uliochemshwa na tunda kama ndizi, chungwa au kipande cha papai. 
Mchana tunakula kantini naweza kula wali na nyama/maharagwe na mboga ya 
majani kidogo. Nakunywa maji glasi 2. Jioni nikirudi nyumbani nakula wali na kuku, 
mboga za majani bakuli moja na tunda. Mara nyingi nakunywa juisi 
niliyotengeneza mwenyewe kwa matunda mchanganyiko.  

M/Afya Oh naona utaratibu wako wa kula unatia matumaini. Je huwa unapendelea 
vinywaji gani? 

Mteja Mimi napendelea sana juisi halisi ya matunda, chai ya rangi hasa wakati wa mlo na 
maji. 

M/Afya Kwa kawaida ni nani anapika na mnatumia nishati gani kupikia? 
Mteja Mara nyingi msaidizi wangu huwa anapika na sisi tunapikia umeme kwani 

mwenzangu anafanya kazi TANESCO. 
M/Afya Unaweza kunieleza njia mnazotumia kupika mara nyingi? 
Mteja Huwa tunatumia njia mchanganyiko, mara nyingine tunachemsha, tunakaanga na 

kuoka.  
M/Afya Oh! Unaweza kunieleza jana tangu ulipoamka asubuhi hadi usiku ulipokwenda 

kulala ulikula na kunywa nini? Pia nieleze kiasi cha chakula na vinywaji 
ulivyokunywa. 
(Chukua historia ya ulaji saa 24 zilizopita) 

Mteja Maelezo ya vyakula alivyokula kulingana na maswali ya mtoa huduma ya afya 
M/Afya Asante kwa maelezo hayo je huwa unafanya nini wakati wa muda wako wa 

kupumzika? Unakunywa pombe? 
Mteja Muda wangu wa kupumzika nafanya mazoezi ya kutembea kila siku kama dakika 

40 hivi, nikirudi naangalia luninga. Siku za mwisho wa wiki nafanya kazi nyingi za 
nyumbani. Mimi huwa sinywi pombe hata mwenzi wangu hanywi wala kuvuta 
sigara. 

M/Afya Mnafanya vizuri kutokunywa pombe wala kuvuta sigara kwani vina madhara mengi 
kiafya. Je kwa sasa una tatizo lingine lolote la kiafya? 

Mteja Hapana bali nimekuambia nina upungufu wa damu na sina hamu ya kula. 
M/Afya Bado nakumbuka na tutajadili muda si mrefu 
Mteja Nasubiri  
Mtoa huduma amepata taarifa za kutosha na sasa ataweza kumshauri mteja wake jinsi 
ya kuongeza ulaji wa vyakula vya kuongeza damu na mbinu za kukabiliana na kukosa 
hamu ya kula. 
 
Washiriki watoe maoni kuhusu 
a) Stadi zilizotumika, mambo yaliyofanyika vizuri, mapungufu kama yapo, mambo mazuri 

katika ulaji wa mteja, mapungufu katika ulaji wa mteja na mtindo wake wa maisha. 
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UNASIHI WA CHAKULA NA LISHE KWA WATU WENYE MAGONJWA SUGU YASIYO 
YA KUAMBUKIZA 
 
Kwa kutumia fomu ya kuchukua historia ya ulaji na mtindo wa maisha washiriki katika 
kikundi wafanye igizo dhima kwa kufuata maelezo yanayofuata: 
 
Kama wewe ni mtoa huduma ya afya: 
Anza kwa kumsalimia mteja na kumjulia hali. Tumia jina la mteja mnapokuwa mnaongea. 

� Uliza maswali yenye mwanya wa kujieleza; 
� Muulize 'mteja' maswali kuhusu vipengele vilivyoonyeshwa kwenye Fomu ya 

Kuchukua Historia ya Ulaji na Mtindo wa Maisha.  
� Unaweza kuandika maelezo mafupi kwenye fomu ili mradi isiwe kikwazo kwa 

maongezi yako na mteja; 
� Tumia stadi zako za kusikiliza na kujifunza na kumjengea mteja kujiamini. 

 
Ikiwa wewe unaigiza kama “mteja”: 

� Jibu maswali yanayoulizwa na “mtoa huduma ya afya'' kwa kuzingatia maelezo 
yaliyoko kwenye historia yako; 

� Mjibu mnasihi sababu ya kuja kliniki kama ilivyoondikwa kwenye hadithi uliyopewa; 
� Kama maelezo yaliyotolewa kwenye historia yako hayatoshelezi, tunga maelezo 

yanayowiana na historia husika; na 
� Ikiwa mnasihi wako atatumia vizuri stadi zake za kusikiliza na kujifunza, mpatie 

maelezo kwa urahisi zaidi. 
 

Kama wewe ni mtazamaji na msikilizaji: 
� Fuatilia kinachoendelea kati ya 'mteja' na mnasihi ili kuona kama mnasihi anachukua 

historia kwa usahihi na kama anauliza maswali yanayomuwezesha kupata taarifa 
muhimu. 

� Chunguza kama anauliza maswali yanayofaa, au anaacha maswali muhimu; 
� Jaribu kuamua kama 'mnasihi' ametambua tatizo la mteja au la; na ameweza kupata 

tarifa zitakazomwezesha kumsaidia  
� Wakati wa majadiliano, uwe tayari kusifia yale yaliyofanywa vizuri na kupendekeza 

yale ambayo yangeweza kufanyika vizuri zaidi. 
 
Historia ya mteja.  
Mwelekeze mshiriki atakayekuwa mtoa huduma KUCHUKUA HISTORIA NA ULAJI 

Jina la mteja: Abdalla Athuman  Urefu  Sentimita 170 
Umri: Miaka 45   Uzito Kilo 90 

 
Sababu ya kuja kliniki 
“Nimeambiwa kuwa nina shinikizo kubwa la damu nimetumwa kwako kupewa ushauri wa 
chakula." 
 

1. Leo najisikia kuchoka sana na kichwa kinaniuma. Daktari amesema shinikizo la 
damu liko juu. 

2. Kadi yangu niliyotoka nayo kwa daktari yenye vipimo vyangu hii hapa 

3. Mimi ni mwalimu wa shule ya sekondari, nimeoa na nina watoto watatu na ninaishi 
nyumba ambayo iko karibu na shule hivyo natembea dakika tano tu kwenda kazini. 

4. Kwa kawaida napendelea sana kula nyama, samaki au kuku wa kukaanga, wali wa 
nazi, ugali, viazi 
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5. Napendelea pia kula mbogamboga kama mchicha, matembele, spinachi, matango, 
maboga na karoti 

6. Kuhusu matunda napenda sana mapapai, maembe, machungwa, ndizi mbivu, 
machenza na maparachichi. 

7. Huku kwetu vyakula vinavyopatikana kwa urahisi ni mahindi, mtama, viazi vitamu, 
viazi mviringo, maharagwe, kunde njegere, samaki, nyama na mbogamboga na 
matunda hutegemea msimu. 

8. Kwa sasa mbogamboga ambazo zinapatikana ni majani ya maboga, mchicha, 
matembele, bamia karoti na biringanya. Matunda yaliyopo kwenye msimu ni 
pamoja na maembe, ndizi mbivu na mapapai. 

9. Pia kuna matunda na mboga pori ambazo huliwa na watu wengi kwa mfano 
(mnafu, mgagani ubuyu, mavilu, ukwaju - majibu yatategeme mahali ulipo) 

10. Mimi huwa sipendelei kula ugali na viazi vitamu, na matunda nakula mara chache.  

11. Kwa kifupi utaratibu wangu wa kula ni kwamba asubuhi nakunywa chai ya maziwa 
vikombe 2 na maandazi 3 au chapati 3; mchana nakula ugali na maharagwe au 
nyama na jioni nakula wali na mboga ya mchana  

12.  Vitafunwa ninavyopependelea ni chapati, maandazi, vitumbua, sambusa, kababu 
na mayai ya kukaanga. Mara nyingine mambo yakiwa mazuri naweza kula maini 
yaliyokaangwa. 

13. Huwa mara nyingi nakula nyumbani na mara chache kwenye sherehe au misiba 

14. Huwa nakula ugali wa dona unaojaza sahani ndogo au wali unaojaza sahani kubwa 
na maharagwe kibakuli kidogo au nyama vipande vya kadiri 4. Baada ya kula 
nakunywa maji yaliyochemshwa glasi 2. 

15. Mboga-mboga nakula mara moja kwa siku na huweza kuwa nusu kibakuli na 
kuhusu matunda huwa nakula mara moja moja. 

16. Nyumbani mara nyingi mke wangu ndiyo anayepika na hupenda sana kukaanga 
kwani ndiyo chakula huwa kitamu na huwa tunapikia mkaa. 

17. Chumvi tunatumia kwa kiasi na mtu akipenda tunaweka mezani aongeze 
mwenyewe. 

18. Jana nilipoamka asubuhi nilikunywa chai ya maziwa vikombe 2 (mls 250) 
iliyowekwa vijiko 3 vya sukari katika kila kikombe na chapati 2 na vitumbua 2. Saa 4 
nikanywa uji wa maziwa uliowekwa sukari kijiko cha chai kikombe kimoja. Mchana 
nilikula ugali kwa kuku aliyekaangwa na mchicha kidogo na maji glasi 2. Baadaye 
nikanywa kokakola moja. Usiku nilkula wali na maharagwe na kachumbari ya 
nyanya na kushushia na bia 2.  

19. Kwa sasa sina tatizo lingine lolote la kiafya isipokuwa kuumwa kichwa na kujisikia 
mchovu. 

20. Napendelea kunywa bia mbili angalau mara 3 kwa wiki sivuti sigara na sifanyi 
mazoezi ya aina yoyote. Nikiwa na muda wa kupumzika ambao ni mara chache 
sana kwani kazi ni nyingi sana shuleni naangalia luninga. 

21. Asante kwa sasa sina swali. 
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MAZOEZI YA VIKUNDI KUHUSU MTINDO BORA WA MAISHA 
 
MAJIBU YA KAZI ZA KIKUNDI 
 
 
ZOEZI LA PILI 

MTINDO BORA WA MAISHA 
 
1. Kuhusu Juna: 

Mambo ya kujadili: 
� Juma ana kiribatumbo (obesity)  
� Anatumia lifti, anatumia gari muda wote; huangalia luninga au kutumia kompyta 

muda wa mapumziko 
� Ana kazi nyingi-Msongo wa mawazo 
� Hula vyakula vyenye mafuta mengi (chapati, maandazi, chipsi, samaki wa kukaanga) 
� Hula vyakula vyenye sukari nyingi (soda 1 kila siku) 
� Hanywi pombe 
� Havuti sigara.  
Juma yupo katika hatari ya kupata ugonjwa wa kisukari, ugonjwa wa moyo, na shinikizo 
kubwa la damu na hata baadhi ya saratani. Hii inachangiwa na mtindo wake wake wa 
maisha unaohusisha kuwa na uzito mkubwa sana, kutokufanya mazoezi, tabia yake ya 
ulaji na msongo wa mawazo. 
 
Ushauri: 
� Juma apongezwe kwa sababu hanywi pombe wala kuvuta sigara. 
� Juma ashauriwe kufanya mazoezi ya mwili angalau kwa dakika 30 kila siku kama 

kutembea kwa haraka. Aanze kwa kutembea muda mfupi, na baadaye anaweza 
kuongeza muda hadi dakika 60 kwa siku na akishindwa kabisa kufanya kila siku 
angalau dakika 60 mara tatu kwa wiki. Azingatie yafuatayo: 
o Badala ya kutumia gari wakati wote, apange shughuli ambazo atafanya kwa 

kutembea kwa miguu; 
o Apande ngazi kwenda ghorofani badala ya kutumia lifti; 
o Apunguze muda wa kutazama televisheni na kutumia compyuta na badala yake 

afanye shughuli zinazotumia viungo vya mwili kama kufua, na kazi za bustani, 
kufyeka majani nk; 

� Juma ashauriwe kuhusu ulaji wake: 
o Apunguze ulaji wa vyakula vyenye mafuta mengi- achague vilivyochemshwa au 

vilivyochomwa badala ya vilivyokaangwa 
o Ale matunda katika kila mlo 
o Ale mbogamboga kwa wingi katika kila mlo 
o Anywe maji safi na salama au juisi halisi ya matunda isiyo na sukari nyingi, 

badala ya coca cola 
o Ale vyakula vyenye makapi-mlo kwa wingi, apunguze chumvi na apunguze kiasi 

cha chakula anachokula, hususan vile vyenye nishati-lishe kwa wingi. 
� Juma ashauriwe kupunguza msongo wa mawazo kwa: 

o kufanya mazoezi, 
o kujipa muda wa kupumzika, 
o kushiriki katika shughuli mbalimbali kama michezo, matamasha, harusi; 
o na pia kupangilia vizuri jinsi ya kutumia muda wake wa kazi za ofisi ili atoke 

mapema ofisini na asiende kila mwisho wa wiki.  
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2. Kuhusu Joyce: 
 

Mambo ya kujadili: 
� BMI ya Joyce ni 33 (ana kiriba-tumbo) 
� Hafanyi mazoezi ya mwili kwani hukaa kwenye kompyuta kwa muda mrefu, 

huchukuliwa na gari la ofisi, huangalia luninga kwa muda mrefu, husoma kitabu na 
kulala. 

� Hutumia sukari na mafuta mengi (chai, maziwa, soda na vyakula vilivyokaangwa) 
� Anakunywa pombe chupa 2 mara tatu tu kwa wiki.  
� Mume wake anavuta sigara na huvuta hata akiwa chumbani.  

Joyce yupo katika hatari ya kupata magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza kama 
ugonjwa wa kisukari, ugonjwa wa moyo, na shinikizo kubwa la damu na hata baadhi 
ya saratani. Hii inachangiwa na kuwa na uzito mkubwa wa mwili, kutokufanya 
mazoezi, tabia yake ya ulaji, unywaji wa pombe na uvutaji sigara wa mumewe. 

 
Ushauri: 
� Joyce ashauriwe kufanya mazoezi ya mwili angalau kwa dakika 30 kila siku kama 

kutembea kwa haraka. Aanze kwa kutembea muda mfupi, na baadaye anaweza 
kuongeza muda hadi dakika 60 kwa siku na akishindwa kabisa kufanya kila siku 
angalau dakika 60 mara tatu kwa wiki. Azingatie yafuatayo: 
o Badala ya kutumia gari wakati wote, apange shughuli ambazo atafanya kwa 

kutembea kwa miguu; 
o Apunguze muda wa kutazama televisheni, kusoma vitabu na kulala. na badala 

yake afanye shughuli zinazotumia viungo vya mwili kama kufua, kuosha vyombo, 
kusafisha nyumba, kazi za bustani nk; 

� Joyce ashauriwe kuhusu ulaji wake: 
o Apunguze ulaji wa vyakula vyenye mafuta mengi- achague vilivyochemshwa au 

vilivyochomwa badala ya vilivyokaangwa 
o Ale matunda katika kila mlo 
o Ale mbogamboga kwa wingi katika kila mlo 
o Anywe maji safi na salama au juisi halisi ya matunda isiyo na sukari nyingi, 

badala ya Fanta 
o Ale vyakula vyenye makapi-mlo kwa wingi, apunguze kiasi cha sukari na chumvi, 

pia apunguze kiasi cha chakula anachokula, hususan vile vyenye nishati-lishe 
kwa wingi. 

o Apunguze idadi ya bia na ikiwezekana aache. 
� Mume wa Joyce ashauriwe kuacha kuvuta sigara na aache kuvutia ndani ya nyumba 
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3. Kuhusu Aloyce: 
 

Mambo ya kujadili: 
� BMI ya Aloyce ni 23 (hali nzuri ya lishe) 
� Aloyce hafanyi mazoezi ya kutosha (hutumia lifti kila siku, huchukuliwa na gari 

kwenda kazini na kurudishwa kila siku. 
� Anavuta sigara  
� Kila siku lazima apate bia 3.  
� Hula nyama choma mara nyingi na lazima ale tena nyumbani 
� Asubuhi hula supu ya kuku na chapati 2 
� Hali mchana 
� Aloyce ana hali nzuri ya lishe na umri wake ni mdogo. Mtindo wake wa maisha 

unamuweka katika hatari ya kupata magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza kadiri 
umri wake unapoongezeka. Tahadhari ni bora kuliko kutibu. 

 
Ushauri: 
� Aloyce apongezwe kwa kwenda muziki kwani humsaidia kupata mazoezi na 

kupunguza msongo; hata hivyo apewe tahadhari kuhusu mambo hatarishi 
yanayoweza kutokea kwenye muziki (ulevi, ugomvi na ngono isiyo salama). Pia 
apongezwe kwa kupendelea sana kufanya mazoezi ya kukimbia kila anapopata 
nafasi, ila afanye kila siku 

� Aloyce anajitahidi kula mlo kamili jioni cha jioni ila ahakikishe upatikanaji wa tunda 
kila mlo 

� Aloyce ashauriwe kufanya mazoezi ya mwili angalau kwa dakika 30 kila siku Pia 
azingatie yafuatayo: 
o Badala ya kutumia gari wakati wote atembee kwa miguu; 
o Apande ngazi kwenda ghorofani badala ya kutumia lifti; 

� Aloyce ashauriwe kuhusu ulaji wake: 
o Ale mlo kamili mara tatu kwa siku.  
o Apunguze ulaji wa nyama baa 
o Apunguze unywaji wa pombe 
o  Ale matunda katika kila mlo 
o Ale mbogamboga kwa wingi katika kila mlo 
o Anywe maji safi na salama  
o Ale vyakula vyenye makapi-mlo kwa wingi  
o Atumie sukari, chumvi na mafuta kidogo. 
o Aache kuvuta sigara 

 
Ikumbukwe: hata unapokuwa na uzito mzuri ni muhimu kufuata vipengele vingine vya 
mtindo bora wa maisha, hususan katika umri mdogo. 
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4. Kuhusu Elizabeth: 
 

Mambo ya kujadili: 
� Elizabeth ana uzito uliozidi (BMI = 28.5) 
� Anafanya kazi zote za nyumbani  
� Hanywi pombe  
� Anapenda sana soda (anaweza kunywa hata 3 kwa siku). 
� Ulaji wake: vyakula vilivyokaangwa, hali matunda, hula mboga za majani kwa kiasi 

kidogo 
� Muda wake wa kupumzika hupenda kuangalia luninga, hujipumzikia kwa kulala.  
� Elizabeth ana uzito wa mwili uliozidi amabo ni kiashiria hatarishi cha magonjwa sugu 

yasiyo ya kuambukiza hasa umri wake unapoongezeka.  
 
Ushauri: 
� Elizabeth asifiwe kwa kujishughulisha nyumbani na kutokunywa pombe, pamoja na 

kutumia vitafunwa vilivyochemshwa. 
� Elizabeth ashauriwe kuhusu ulaji wake: 

o Abadilishe njia ya kupika- achemshe badala ya kukaanga. 
o Ale matunda katika kila mlo 
o Aongeze ulaji wa mbogamboga katika kila mlo 
o Anywe maji safi na salama au juisi halisi ya matunda isiyo na sukari nyingi, 

badala ya soda 
o Ashauriwe kuhusu kiasi cha chakula anachokula na asusa anazotumia, hususan 

vile vyenye nishati-lishe kwa wingi. 
o Ale vyakula vyenye makapi-mlo kwa wingi, apunguze kiasi cha sukari na chumvi. 

� Elizabeth ashauriwe kuongeza kiasi cha mazoezi angalau kwa dakika 30 kila siku 
kwa kutembea. Aanze kwa kutembea muda mfupi, na baadaye anaweza kuongeza 
muda hadi dakika 60 kwa siku na akishindwa kabisa kufanya kila siku angalau dakika 
60 mara tatu kwa wiki. Badala ya kutumia gari kwa safari fupi atembee kwa miguu; 

� Apunguze muda wa kutazama televisheni 
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ZOEZI LA TATU: UNASIHI WA CHAKULA NA LISHE KWA WATU WENYE MAGONJWA 
SUGU YASIYOAMBUKIZA 

 
1. Mtu mwenye kisukari aina ya pili (type II diabetes) 
 
Vipengele vya majadiliano: 
 Paulina Mroso Mashauri Makangara 
Umri (miaka) 40 52 
BMI 35 (Kiribatumbo/obese) 17 (Hali duni ya lishe) 
Mazoezi Hafanyi Kulima na kutembea 
Tabia ya Ulaji � Vyakula vyenye mafuta mengi 

� Anakula nyama ya ngombe kila siku 
� Anakunywa soda 
� Hawali matunda 
� Hawali mboga mboga za kutosha 
� Asusa zisizo bora kilishe 
� Anakunywa pombe 

� Hupati kifungua kinywa 
� Hutumia unga uliokobolewa 
� Hatumii matunda 
� Anakunywa pombe za kienyeji 
� Huvuta sigara 

Kipato Kizuri Duni 
 
Ushauri wa chakula unapotolewa kwa mgojwa wa kisukari ni muhimu kuzingatia yafuatayo: 

� Upatikanaji wa vyakula katika mazingira husika;  
� Uwezo wa kununua au kupata chakula;  
� Tabia za ulaji; 
� Utaratibu wa kazi; na 
� Tabia ya unywaji wa pombe. 

 
Ulaji unaoshauriwa kwa wagonjwa wa kisukari 
Kumbuka kuwa mgonjwa wa kisukari hahitaji kula chakula maalum bali anashauriwa kufuata 
kanuni za ulaji unaofaa (pg 30-32). 
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2. Mtu mwenye shinikizo kubwa la damu 
 
Vipengele vya majadiliano:  
� Rahim Athumani ana umri wa miaka 45 
� BMI = 31 (kiribatumbo/obesity) 
� Mazoezi (hatembei kwa muda mrefu na hutazama luninga) 
� Hupendelea vyakula vya asili ya wanyama vilivyokaangwa 
� Hupendelea nyama iliyonona 
� Hula asusa zisizo bora kilishe (mafuta mengi) 
� Hupendelea kula maini na mayai (lehemu nyingi) 
� Huweka chumvi mezani wakati wa kula 
� Hunywa bia 2 mara 3 wiki 
� Ana kazi nyingi (msongo wa mawazo) 
 
Ulaji unaoshauriwa kwa mtu mwenye shinikizo kubwa la damu 
 
Rahim Athumani anashauriwa kutumia dawa kama alivyoelekezwa na daktari na asiache 
anapohisi nafuu. Anashauriwa: 
� Kupunguza uzito uliozidi 
� Kupunguza kiasi cha chakula, hususan vyenye nishati-lishe kwa wingi 
� Kuepuka vyakula vyenye chumvi nyingi, ikiwa ni pamoja na vile vilivyosindikwa kwa 

chumvi;  
� Kutumia viungo mbalimbali kuongeza ladha ya chakula (tangawizi, vitunguu saumu, 

madalasini);  
� Kuepuka vyakula vyenye mafuta na sukari nyingi;  
� Kula mlo kamili mara tatu kwa siku ukizingatia kula vyakula vya aina mbalimbali;  
� Kula matunda na mbogamboga kiasi cha kutosha katika kila mlo 
� Kutumia nafaka zisizokobolewa na vyakula vya jamii ya kunde kwa wingi. 
� Kuepuka mafuta yenye asili ya wanyama  
� Kuepuka vyakula vyenye lehemu kwa kiasi kikubwa 
� Kupunguza kiasi cha nyama unachokula hasa nyama nyekundu; 
� Kuepuka matumizi ya pombe 
� Kudhibiti msongo wa mawazo 
� Kufanya mazoezi kila siku angalau nusu saa. 
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FOMU YA KUCHUKUA HISTORIA YA ULAJI NA MTINDO WA MAISHA  
 
Jina la Mteja Jinsi: 
Kiwango cha elimu: Umri: 
Uzito (kg): Urefu (sm): 
Mzunguko wa kiuno (sm): 
Shughuli anayofanya: 
Sababu ya kuhudhuria kliniki 
 
Angalia kadi kutoka kwa daktari  
 

1. Historia ya Ulaji wa mteja 
Vyakula anavyopendelea na 
anavila mara kwa mara 
 
Mboga-mboga zipi unapendelea 
na ulaji wake ukoje?  
 
Matunda gani unapendelea na 
ulaji wako wa matunda ukoje? 

 

Vyakula vinavyopatikana kwa 
urahisi  
Mbogamboga je? 
Matunda na mbogamboga pori? 
 

 

Vyakula asivyopendelea 
 

 

2. Utaratibu wa mteja wa kula 
Idadi ya milo kwa siku 
(orodhesha na muda wa kula) 
 
Kiasi cha chakula kwa kila mlo 
 
Utumiaji wa chumvi 

 

Vitafunwa vya chai 
anavyopendelea 
 

 

Idadi ya vitafunwa kwa siku 
 

 

Asusa anazopendelea  
 
Kiasi kwa siku 

 

Vinywaji anavyopendelea  
 
Kiasi kwa siku 
 

 

Miiko ya chakula kama ipo 
 

 

Matatizo yoyote ya ulaji 
 

 

Nani anayeandaa chakula 
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Nishati inayotumika kupikia 
 

 

Akiwa nje ya nyumbani 
anakula wapi (km kazini) 
 
Anakula nini kwa kiasi gani 

 
 
 
 
 

Njia za kawaida zinazotumika 
kupikia (kuchemsha/kukaanga) 
 

 

3. Historia ya ulaji saa 24 zilizopita 
Unaweza kuniambia jana kuanzia ulipoamka asubuhi hadi usiku ulipokwenda kulala ulikula na 
kunywa nini. Pia nieleze kiasi cha chakula na vinywaji ulivyokula 
(Kumbuka kuuliza kiasi cha sukari, maziwa na jinsi vyakula vilivyopikwa km kama yai ni la 
kuchemshwa au kukangwa nk.) 
Jana asubuhi ulipoamka ulikula nini kitu cha kwanza na kwa kiasi gani? 
 
Baada ya hapo ulikula tena saa ngapi na ulikula nini, kiasi gani? 
 
Baada ya hapo ulikula tena saa ngapi na ulikula nini, kiasi gani? 
 
Baada ya hapo ulikula tena saa ngapi na ulikula nini, kiasi gani? 
 
Vinywaji gani ulikunywa jana na kwa kiasi gani  
 
Kabla ya kwenda kulala ulikula au kunywa chochote? Kiasi gani ? 
 
4.  Historia ya maradhi Maradhi katika mfumo wa chakula 

- Kuharisha, Kichefuchefu, Kutapika 
- Vidonda mdomoni 
- Upataji wa choo 
- Magonjwa mengine (malaria, homa za mara kwa mara, kifua 

kikuu) 
5. Mtindo wa maisha 
Kufanya mazoezi Yapi  

 
 Kiasi gani  
 Utaratibu  
Kuvuta sigara Ngapi kwa siku  
Unywaji wa pombe Aina gani  
 Kiasi gani  
 Mara ngapi  
6. Maisha yake kwa jumla 
Utaratibu wa kazi  

 
Unatazama luninga kwa 
muda gani? 

 

Mambo anayopendelea 
kufanya mwisho wa wiki 

 

Akipumzika hupendelea 
kufanya nini? 

 

Taarifa nyingine 
zitakazokusaidia 
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